เมษายน 29, 2024, 05:00:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคอม(โหลดบิท 24 ชั่วโมง) จะส่งผลอย่างไรบ้างต่อคอม?  (อ่าน 7838 ครั้ง)
lazarus
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:39:20 AM »

สำหรับคอมปกติ สามารถปล่อยโหลดยาวได้ครับ แต่แนะนำว่า อย่าใช้โน๊ตบุ๊คดีกว่า เพราะมันจะเกิดปัญหากับโน้ตบุ๊คครับ(เพราะโน๊ตบุ๊คระบบระบายความร้อน ไม่ดีเท่าเครื่องคอมปกติ)

ถูกครับ แต่แค่คุณนำ cool pad (พัดลมระบายความร้อน) มาเป่าก็โอเคแล้วนะ

What's done is done
ยากูซ่าหน้าทะเล้น

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 08:46:14 AM »

สำหรับคอมปกติ สามารถปล่อยโหลดยาวได้ครับ แต่แนะนำว่า อย่าใช้โน๊ตบุ๊คดีกว่า เพราะมันจะเกิดปัญหากับโน้ตบุ๊คครับ(เพราะโน๊ตบุ๊คระบบระบายความร้อน ไม่ดีเท่าเครื่องคอมปกติ)

ถูกครับ แต่แค่คุณนำ cool pad (พัดลมระบายความร้อน) มาเป่าก็โอเคแล้วนะ

ที่บอกว่าเปิดโน๊ตบุค 2 ปี เขาก็มีพัดลมเป่าตูด ลืมบอกไป

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
sompoat
AV Professor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 02:04:10 PM »

ใช้ IBM Thinkpad ปเิดมานาน 3 ปีกว่า ไม่เคยปิด ทั้งทำงาน โหลดหนัง โหลดเกม ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม
เพื่อนๆ ก็เคยถาม ทำไมมึงออนไลน์ตลอด 24 เลย กิ๊กก็งง เพราะเห็นออนตลอด แต่เรียกมาแล้วเงียบ
บางทีใช้ Remote จากตอนไม่อยู่บ้านด้วย เผื่อลูกค้าตามงาน

ไม่เคยมีปัญหา ไม่เสีย แบตไม่เจ๊ง เพราะถอดแบตออก

gazebosky
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:55:51 PM »

แต่ก่อนก็เคยเปิดคอมโหลดบิท 24 ชั่วโมงเหมือนกันครับ แต่มักจะพักซักวันละชั่วโมง หรือไม่ก็ 2-3 วันชั่วโมงนึง ถ้าเป็น PC ไม่มีปัญหานะ แต่ถ้า NB ไม่แนะนำ เพราะเรื่องระบายความร้อนน่ะแหละ ถ้าเปิดในห้องแอร์ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วง แต่พอดีผมใช้ไฟฟรี อิอิ..
เห็นว่าโหลดบิทจะทำให้ HD เราเสียไวขึ้น แต่ก็ไม่เคยเจอกับตัวนะ..

พวก bit box อะไรนี่ไม่เคยใช้ครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นไง
astrife

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 01:46:22 AM »

ขอบคุณ ทุกท่าน คับได้ความรู้ใหม่ อีกแล้ว

ibm ของเค้า ดีจริง ๆ

งั้น ซื้อ พัดลมไว้เป่า คอม ดีก่า
tommo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 10:39:26 AM »

แนะนำ ibm กับ dell เลยครับ เคยใช้ dell ไม่เคยปีมา2ปี นอกจากไฟดับเอง ไม่เคยมีปัญหาเลยไม่อยู่ในห้องแอร์ด้วย โคตรทน
  pcนะครับ
sompoat
AV Professor

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 10:46:16 AM »

เรื่องระบายความร้อนนี่ เครื่องรุ่นหลังๆ ไม่มีปัญหแล้ว ถ้ารุ่นเก่าๆ หรือบางยี่ห้ออย่าง Acer แนะนำให้ซื้อแท่น Docking ที่มีพัดลมดูดอยู่ด้วย หรือไม่ก็หาอะไรรองใต้ตัวเครื่องก่อนใช้งาน เช่นแกนสก้อตเทป 2-3 อัน

ถ้าเป็นเครื่องที่มีการ์ดจอแยกให้ปิดหน้าจอก่อน จะลดค่าไฟได้เยอะ เพราะทั้งจอและการ์ดจอจะไม่ทำงาน (จอจะกินไฟมากสุด)
ค่าไฟเฉาพะคอม ผมโดนไปเดือนละ 200 เปิดตลอด 24 สัปดาห์ละ 7 วัน ครับ

อย่าใช้เครื่องที่ CPU แรง เพราะทั้งร้อนและกินไฟครับ ใช้แบบปานกลาง แต่เป็นพวก Dual Core แรงอย่างเกิน 2.0 สัก 1.7 กำลังดี

ส่วน HDD ก็ไม่ต้องห่วง ประกันยาว เคลมตัวใหม่ ที่สำคัญคือต้องหมั่น Back up ผมใช้ External HDD เป็น Seagate 1.0TB ตัวละไม่ถึง 2000 สำรองไว้ก่อน แล้วค่อยเขียนลงแผ่น นี่กำลังมอง Bluray อีกแล้ว

ส่วน PC ต้องดูหลายอย่างครับ ถ้าอุปกรณ์เยอะ Power ก็ต้องแรง พัดลมอย่างน้อย 3  ตัว เวลาไม่ใช้ปิดจอไปเลย ถ้าใช้ CPU Intel จะมีเทคโนโลยี Speed step คือใช้งานน้อย ไม่กินไฟ ควรเป็น Dual Core ที่ไม่แรงมากครับ เน้นใช้งาน ไม่เน้นแรงครับ
HDD ลูกเดียวพอ แต่ต้องจุมากครับ หลายลูกเปลืองไฟ กิน Power อีก เดี๋ยวนี้เครื่องรุ่นใหม่ ต้อง 400 W. UP ไม่ไหวครับ
จอต้องเป็นแบน

Harajuku

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:47:37 PM »

คอมโหลดบิต

Intel BLKD510MO Atom D510  2500บาท (cpu+เมนบอร์ดติดกันมาเลย)

ram1G/800 DDR2 kington 695บาท โหลดบิต1Gพอ เอาเเค่ลงวิน+บิต

็HDD WD Green (เเล้วเเต่จะ500G-2T เอารุ่นกรีนเพราะประหยัดไฟ )

Case ITX +Supply 940บาท เคสเล็กๆ

VGA SOUND LAN ออนบอร์ดหมด

รวมๆเเล้วประมาณ5000บาท

Cpu atom กินไฟ สูงสุดที่ 13w พวก Dual core ที่เราๆไช้กัน กินไฟที่60-95W
็HDD เมนบอร์ดน่าจะ20-25W แรมอยู่ที่10W ต่อแถว

นอกจากไช้โหลดบิตเเล้ว ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเนต พิมพ์งาน เล่นเกมยิงไข่สบายมากสำหรับชุดนี้ 
sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:57:50 AM »

เคส ถ้าเป็นไปได้ ควรเลือกเคสมาตรฐานครับ
เคสเล็กๆ สวยก็จริง แต่ Power supply ขนาดนั้นบางเคสหายากครับ

โหลดบิต สำคัญสุดคือ PSU ต้องนิ่งครับ
ไม่งั้น HDD จะลาโลกก่อนวัยอันควร

astrife

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 03:06:51 PM »

โอ  6000 สำหรับ pc โหลด บิท นี่ สบาย มากเลย

โน๊ตบุค ผมใช้ vaio คับ เป็นแฟนของเจ้านี้ คงได้ นะคับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์