มิถุนายน 05, 2024, 12:31:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับAVแผ่นแท้หน่อยครับ  (อ่าน 6816 ครั้ง)
TOTTI
นักสะสมเอวี
*

« เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:00:07 AM »

ถ้าเราไม่ไปซื้อถึงญี่ปุ่น ยังมีปนะเทศไหนทีมีขายไหมครับ คือเคยสั่งเข้ามาแล้วบนแผ่นมันปั้มว่า pressed in taiwan คือมันทำที่ไต้หวันหรือครับ? ถ้างี้ไปไต้หวันก็น่าจะมีขายใช่ไหม? แล้วมีท่านไหนเคยดูแผ่นบลูเรย์บ้างครับ อยากรู้ว่ามันชัดแจ่มแจ๋วกว่าแผ่นDVD ปกติแค่ไหนครับ แค่DVDผมก็ว่าชัดแล้วนะ
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:36:28 AM »

หนังเอวีถุกส่งออกไปขายทั่วโลกจ้า จึงไม่น่าแปลกใจที่ไต้หวั่นจะมีขายนะ บลุเรย์เห้นเขาบอกชัดและคมกว่าดีวีดีนะ แต่พี่ว่าแค่ดีวีดีนี่ก้เห็นขนอ่อนทุกซอกทุกมุม นางเอกเอวีคนไหนเป็นสิวที่ก้นก้เห็นชัดเลยจ้า 555  Grin
Ver0
AV Distributor
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:52:19 PM »

ไต้หวัน มีขายแน่นอน ชัวร์ป้าดด...
boat001
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:10:33 AM »

บลุเรย์ ถ้าท่านไม่ได้เอาไปดูกับ  TV จอ 36 นิ้วขึ้นไปอย่าไปเอามันเลย DVD ก็ดูได้
Jiraiya
AV Columnist

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:06:11 AM »

ความหมายของแผ่นแท้ คงหมายถึง DVD นะครับ

เมืองไทยก็มีขายเยอะแยะครับ copy กันมาเป็นทอดๆ จากแผ่น master original
ทั้งใน web, และพ่อค้าหนังแผ่น ที่มีอยู่เกือบทุกห้างดัง, ยังมีที่ีคลองถมอีก

แต่... แต่... ปัจุบันนี้ มีคนทำแผ่นดีวีดีแบบหนังโหลดเยอะมาก ฉะนั้นเวลาซื้อต้องเสี่ยงเอาครับ
นอกจากจะสนิทสนมกับคนขาย ให้เขาบอกว่าแผ่นไหนแท้ แผ่นไหนโหลด
มีบาง web ก็เริ่มจะมีการใส่รหัสว่าเป็น DVD master, หรือ ดีวีดีโหลด, ยังมีแบบ V2D คือเอา vcd หรือคลิป mpeg มาทำดีวีดี

เวลาดูง่ายๆ ที่เห็นชัดคือ DVD master จะมี menu ตรงกับดาราที่แสดง และ chapter ลงจังหวะของฉากแต่ละฉากเมื่อขึ้น title หรือ content ใหม่  ต้องใช้ Mpeg2 ที่ได้มาจาก DV ในการถ่ายทำ (สมัยก่อนยุค DV ก็จะเป็น BetaCam หรือ Film)

DVD ที่ใช้ไฟล์ .avi, .divx, .wmv มาทำแผ่น จะมี menu สำเร็จรูปตาม Theme และ chapter ก็ auto (กี่นาทีแล้วแต่คนทำ) ไม่ลงจังหวะของฉาก เมื่อขึ้น title หรือ content ใหม่   

คราวนี้มาเปรียบเทียบเรื่องภาพ

DVD master จะมีภาพใส ความคมชัดละเอียด สังเกตุพื้นดำ เวลาหนังเริ่ม หรือเปลี่ยนฉาก จะดำสนิท ตัวหนังในไตเติ้ล จะคมชัด

Loaded file-convert Disc จะมีภาพขุ่นมัว ไม่ค่อยคมชัดนัก สังเกตุพื้นดำ เวลาหนังเริ่ม หรือเปลี่ยนฉาก จะเป็นสีเทาเข้ม ดำไม่สนิท ตัวหนังในไตเติ้ล จะแตกๆ (ไม่อยากเรียกว่า DVD ขอใช้สรรพนามว่า Disc)

ผม anti แผ่น Loaded file-convert Disc มาก จึงขออธิบายยาวหน่อย ขอโทษทีครับ...^_^
บางครั้งซื้อแล้ว ถ้าเป็นหนังที่ดี จะต้องหาซื้อ DVD แท้มาเก็บไว้อีกแผ่น ทั้งๆ ที่เป็นหนังเดียวกัน

ผมอยากแนะนำ web ของไตัหวันแห่งหนึ่ง แต่กลัวเข้าข่ายโฆษณาครับ แผ่นละ 4.00$us ไม่แพงเลยครับ ลอง search ดู
หนังของเขาเยอะมากกกก มีเป็นหมื่นๆ เรื่อง

TOTTI
นักสะสมเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 05:44:18 AM »

ขอบคุณมากครับ ตอบได้แบบรู้ถึงแก่นจริงๆ Grin ถ้าความชัดเท่ากัน สู้ซื้อแผ่นmasterในบ้านเราดีกว่าถูกกว่าหลายสิบเท่าแล้วยังหนังพวกแผ่นหนึ่ง 240 นาทีขึ้นไป พวกนี้จะชัดเท่าตัวแผ่นmasterไหมครับ
sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:26:32 AM »

เวลาต่อแผ่นยิ่งเยอะเท่าไหร่ คุณภาพของสัญญาณภาพก็ยิ่งต่ำลงเท่านั้นครับ
Jiraiya
AV Columnist

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 08:17:15 PM »

ความหมายของแผ่นแท้ คงหมายถึง DVD นะครับ

DVD master จะมีภาพใส ความคมชัดละเอียด สังเกตุพื้นดำ เวลาหนังเริ่ม หรือเปลี่ยนฉาก จะดำสนิท ตัวหนังสือในไตเติ้ล จะคมชัด

Loaded file-convert Disc จะมีภาพขุ่นมัว ไม่ค่อยคมชัดนัก สังเกตุพื้นดำ เวลาหนังเริ่ม หรือเปลี่ยนฉาก จะเป็นสีเทาเข้ม ดำไม่สนิท ตัวหนังสือในไตเติ้ล จะแตกๆ (ไม่อยากเรียกว่า DVD ขอใช้สรรพนามว่า Disc)

เรื่องความยาวเวลาของหนังแต่ละแผ่น มีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กันครับ

ปกติ DVD 4.7gb แบบมาตรฐาน single layer ใช้ file Mpeg2 ได้หนัง 120 นาที ดีที่สุด ชัดแจ๋ว
(ความจุจริงแค่ 4.4gb)

ถ้าความยาวของหนังมากขึ้น เช่น 150, 180, 240 นาที file Mpeg2 จะถูกบีบให้พอกับ 4.4 เพื่อใส่ในแผ่น DVD
ภาพจะลดความชัดลงครับ แต่เดี๋ยวมี โปรแกรม DVD encoder หลายตัวที่ ทำให้ 150-180 นาที ดูไม่ต่างกับ 120 นาที
แต่ต้นฉบับต้องมาจาก file หนังตัว master ที่ทีมงานทำหนังตัดต่อเสร็จนะครับ
[หนัง 120 นาที ต้องใช้ถึง 24 GB แล้วจึง endode เป็น Mpeg2 3.7-4.3gb เพื่อทำDVD]
ไม่ใช่ file หนังที่เป็น .avi .divx .wmv 120นาทีแค่ 1.2gb+-

เคยดูแผ่นหนึ่ง 480 นาที บางช่วงบางตอน ภาพเป็น mosaic อ่อนๆ เกือบทั้ง frame ยาวหลายนาที

e001
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 08:32:35 AM »

บลุเรย์ ถ้าท่านไม่ได้เอาไปดูกับ  TV จอ 36 นิ้วขึ้นไปอย่าไปเอามันเลย DVD ก็ดูได้
ตามนี้เลยคับ
lolica
AV Distributor
กรรมมาธิการเอวี

AV Hunter

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:23:50 PM »

อยากลองดูบลูเรเหมือนกันครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์