เมษายน 30, 2024, 05:30:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คนทำงานเป็น ลูกจ้าง ในหน่วยงานของรัฐ  (อ่าน 4093 ครั้ง)
BigCola
เสนาธิการเอวี
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:28:31 PM »

ผมทำงานในหน่วยงานรัฐ แต่รู้สึกว่าทำไมเราทำงานหนักแต่เงินเดือนก็น้อยนิด แถมสวัสดิการ ในชีวิตก็ไม่มี จะมีก็แต่ประกันสังคม
ส่วนเงินเดือนอย่าไปหวังว่าจะขึ้น ทำงาน 2ปี จะขึ้นสักร้อยกว่าบาท (ขึ้นเหมือนไม่ขึ้นเลย) แต่กลับกันข้าราชการ ที่บอกว่าข้าราชการไม่ได้ปรับขึ้น มันไม่จริงหรอกครับ ผมก็เห็นสลิปเงินเดือนข้าราชการขึ้นที่เกือบพันต่อปี มีทั้งค่าตำแหน่ง และค่าครองชีพสารพัด แถมสวัสดิการก็ดีเยี่ยม ส่วนลูกจ้างไม่มีอะไรเลยสักบาท มันดูช่างแตกต่างกันอย่างมากมากเช่นนี้ .....
(ถ้าคนที่ทำงานเป็น ลูกจ้าง จะรู้ดี)
และอีกอย่างที่บอกว่าข้าราชการเงินไม่พอใช้ (ก็เพราะว่าข้าราชการมันใช้เงินเกินตัวทั้งนั้น เอาเงินไปผ่อนรถ ผ่อนทุกอย่าง ก็เพราะตัวเองมีเครดิตจึงใช้อย่างเต็มที่) 

อยากขอความคิดเห็นจากพวกพี่ AVC ด้วยนะครับ..............
khunbeer
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:31:53 PM »

ผมคนนึงครับ ที่เคยทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวของหน่วยงานราชการ (ตอนนี้ลาออกมาแล้วครับ)
อย่างที่เจ้าของกระทู้บอก  บีบได้แต่กับลูกจ้าง กับข้าราชการไม่กล้าทำไรเค้า  งานก็เยอะ เงินก็น้อย ค่าครองชีพกว่าจะได้มาต้องประเมิณ ใครเลียเจ้านายเก่งก็ได้ไป  คนไหนมีมดลูกทำเสียงหวานๆ ก็มีอนาคต ผิดกับผมมีแต่กระโปกไง สาด พูดแล้วของขึ้น
เลย อิอิ  ตอนนี้ไม่ต้องมาปวดหัวกับระบบห่วยๆอีกแล้ว ออกมาสร้างงาน สร้างธุรกิจของตัวเอง ไม่ต้องเป็นลูกน้องใคร มีความสุขดีกว่าครับ  แต่ถ้าจะมาทางสายข้าราชการต้องพยายามสอบบรรจุให้ได้ครับ ถึงจะรุ่ง
ze7ez
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:58:23 PM »

ผมคนนึงครับ ที่เคยทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวของหน่วยงานราชการ (ตอนนี้ลาออกมาแล้วครับ)
อย่างที่เจ้าของกระทู้บอก  บีบได้แต่กับลูกจ้าง กับข้าราชการไม่กล้าทำไรเค้า  งานก็เยอะ เงินก็น้อย ค่าครองชีพกว่าจะได้มาต้องประเมิณ ใครเลียเจ้านายเก่งก็ได้ไป  คนไหนมีมดลูกทำเสียงหวานๆ ก็มีอนาคต ผิดกับผมมีแต่กระโปกไง สาด พูดแล้วของขึ้น
เลย อิอิ  ตอนนี้ไม่ต้องมาปวดหัวกับระบบห่วยๆอีกแล้ว ออกมาสร้างงาน สร้างธุรกิจของตัวเอง ไม่ต้องเป็นลูกน้องใคร มีความสุขดีกว่าครับ  แต่ถ้าจะมาทางสายข้าราชการต้องพยายามสอบบรรจุให้ได้ครับ ถึงจะรุ่ง

ตอนนี้ท่านทำธุรกิจอะไรครับ
อยากทำอยู่เหมือนกัน
แนะนำหน่อยครับแนวไหนถึงจะรุ่ง Cool Cheesy

yesdamon
AV Columnist

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:14:11 AM »

ลูกจ้างภายนอก เค้าไม่นับเป็นข้าราชการหนิครับ เค้านับเป็นแค่ลูกจ้าง สวัสดิการเลยไม่เท่าข้าราชการจริงๆ
ยุคนี้มันงบน้อยอ่ะครับ รัฐบาลห่วยแตก หาเงินไม่เป็น ใช้เป็นอย่างเดียว
ทำให้หน่วยงานรัฐรับรายจ่ายไม่ไหว เลยไม่ค่อยมีรับข้าราชการ มีก็รับเป็นลูกจ้าง แรงงานภายนอก
รอให้รัฐบาลชุดนี้ออกไปก่อนเหอะครับ รับรองไทยเราเจริญแบบฉุดไม่อยู่แน่ๆ
(แต่ว่าคงยากอ่ะนะ ก็มันเล่นบี้อีกพรรคซะเละ จนพรรคมันจะยึดประเทศได้อยู่แล้ว)

petedoherty
AV Publisher

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:22:34 AM »

อย่าเพิ่งท้อแท้เลย..........มองในแง่ดียังมีอีกหลายชีวิตประสบเคราะห์กรรมลำบากกว่านี้มากมาย ในสภาพเศรฐกิจแบบนี้
อดทนกับงานตัวเองไปก่อน  ค่อยหาลู่ทางขยับขยาย  ขอเพียงอย่าเพิ่งรีบสร้างหนี้ หรือผ่อนอะไรเกินตัวน่ะครับ
sompoat
AV Professor

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:20:24 AM »

มีงานทำก็ดีแล้วครับ อย่าคิดมาก ถ้าเห็นว่ามันดี พยายามสอบบรรจุให้ได้สิ

ผมทนเป็นข้าราชการได้แค่ 10 ปีครับ ลาออก ทนทุเรศตัวเองไม่ไหว ทนทำงานอยู้ใต้คนงี่เง่าไม่ได้ พอลาออกมาคนรู้จักด่ากันตรึม แต่ตอนนี้ เราก็มานั่งสมเพชพวกมันแทน นั่งกินเบียร์กันทีไร ต้องมีกฏห้ามบ่นเรื่องงาน เพราะทำลายบรรยากาศ ในเมื่อเป็นชีวิตที่เราเลือกแล้ว ต้องทนกันไป

แต่ผมไม่ทนครับ ประมาณหล่อเลือกได้

คุณล่ะ เลือกเองหรือถูกเลือก

maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:00:58 AM »

บางทีชีวิตมันก็ต้องการจังหวะ  อย่างพราสาวผมไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่นด้วยทุนเอกชน  ผลปราฎว่า กลับมาหางานยากชิบ เพราะเป็นสาขาที่ไม่ขาย   เเม่ผมบ่น มันจะไปเรียนทำไมทุกวัน ตกงานเป็นปี  หางานจากเพื่อนๆที่อยู่ในเเวดวงวิชาการ ทำงานให้เขา ได้เปอร์เซ็นนิดหน่อย รายได้เเค่พอเช่าห้องเท่านั้น ไปๆมาๆ   สุดท้ายได้เป็นอ.มหาวิทยาลัยเกรดเอของประเทศ

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
nana319
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:32:56 PM »

ข้าราชการไม่ได้งานน้อยนะครับ เผลอๆ จะเยอะกว่าพวกลูกจ้างชั่วคราวมากด้วยครับ แฟนเก่าผมทำคดีเกี่ยวกับกฎหมาย เดือนนึงประมาณ 30คดีครับ เลิกงานก็ช้า คนอื่นเค้ากลับไปหมดแล้ว ลูกจ้างชั่วคราวทำงานอะไรแทนไม่ได้นะครับ

หน้าที่ของลูกจ้างชั่วคราว มีอะไรบ้างครับ?

ส่วนเงินเดือน ขอบอกว่า ข้าราชการก็น้อยไม่แพ้กันครับ ขึ้น ปีละ 400 บาทครับ โบนัส ก็ 2000บาทต่อปี เป็น ข้าราชการระดับ5 ทำงานด้านกฎหมายด้วยครับ

อยากจะให้กำลังใจครับ ว่า มีงานทำดีกว่าไม่มีครับ ถ้าอยากได้เงินเดือนเยอะ ก็ต้องพัฒนาตนเองครับ ทำให้ตัวเองมีคุณสมบัติเท่าที่องค์กรต้องการครับ แล้วคุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการมาครอบครองครับ

แต่ ถ้าคุณจะบอกว่า ข้าราชการได้เงินเดือนเยอะแล้วลูกจ้างได้เงินเดือนน้อย คุณก็พยายามสอบเข้าข้าราชการให้ได้สิครับ อยากเตือนว่า ถ้าเข้าได้จริงๆแล้วคุณก็จะรู้ว่า เงินเดือนไม่ได้เยอะเท่าที่คิดหรอกครับ ไม่ต่างกับลูกจ้างชั่วคราวเลย สำหรับ ตำแหน่งหน้าที่การงานที่เท่ากันอ่ะนะครับ

อย่าโกรธผมนะครับ ผมอยากให้ข้อมูลที่ถูกต้องน่ะครับ

จิ๋มเทียม จิ๋มกระป๋อง เซ็กทอย ต้องลอง www.jimijung365.com
purekung_999
AV Donator (VIP)
ปลิงควาย

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:28:38 PM »

เคยเป็นลูกจ้างมาก่อนครับ แต่เงินดีนะ  2 หมื่น เพราะช่วงนั้นงานที่ทำอยู่มันเยอะตามเศรษฐกิจ  จบสูงมากว่าพวกข้าราชการบาง

คนอีก ข้าราชการบางคน พ่อแม่ฝากเข้ามา ทำงานโคดห่วย  อีเมล์ยังส่งไม่เป็น  เป็นแค่เปิดปิดเข้าเน็ต

เพื่อนผมบางคนที่เป็นข้าราชการ นี่เก่งจริงนะ สอบชิงทุน เรียนแบบเทพๆเลย

คนที่เก่งๆจริง เป็นข้าราชการ ส่วนใหญ่นี่ผมว่าดีนะ ถือว่าตั้งใจเรียนทำงาน

แต่พวกอีโก้สูงๆ โง่ๆแต่นึกว่าตัวเองเก่ง ก็มีเยอะ 

เคยเจอแบบ อ้างเอางานที่ผมทำไปพูดกับผู้ใหญ่ ว่าเป็นผลงานตัวเอง  ผมเลยลาออกซะ  มันเครียดหนักเลย โทรมาขอให้อยู่ช่วย

งานก่อน เรื่องอะไร  อยากเก่งนักก็ไปทำเองสิ 
gazebosky
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:03:55 PM »

สมัยนี้ใครมีงานทำพอเลี้ยงตัวเองรอด ผมว่าก็ดีแล้วครับ..

ผมว่าหลังจากผ่านรัฐบาลชุดนี้และไม่ได้กลับมาเป็นรัฐบาลอีกบ้านเมืองเราจะดีขึ้นมาก (ผิดหวังมากกับพลังคนหนุ่ม)

ส่วนเรื่อง ข้าราชการ ลุกจ้างก็นานาจิตตังครับ ผมเองก็เป็นลูกจ้างเงินเดือนน้อยนิดสวัสดิการก็ไม่มี (เลย) เห็นทั้ง ข้าราชการที่ทำงาน (มาเช้า กลับ 6 โมงเย็น) กับข้าราชการเช้าชามเย็นชาม ผมไม่อยากเอามาเปรียบเทียบกัน เพราะบางคนพอบรรจุได้ตั้งใจทำงานก็มี บรรจุได้ผ่านโปรแล้วทำตัวสันดาน ทำงานไปวันๆ ก็มี

ตราบใดที่ประเทศนี้ยังทำให้ประชาชนรู้สึกว่า งานราชการเป็นงานที่มั่นคง (จริงๆ เงินส่วนใหญ่มากเอกชนหาเงินมาให้รัฐทั้งนั้น รัฐตั้งหากที่เป็นหน่วยงานใช้เงิน) เห็นได้จากคนสอบ เป็นพัน เป็นหมื่น รับไม่กี่คน ไหนจะเส้นอีก..ดังนั้นตอนนี้ถือว่าเป็นโอกาสได้เก็บเกี่ยวประสบการณ์แล้วกันครับ ผมเชื่อว่าสักวันโอกาสจะมาถึง คนที่พร้อม..
หน้า: [1] 2 พิมพ์