มิถุนายน 10, 2024, 09:37:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 1549 ครั้ง)
pasta
AV Highness Merit
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:05:51 PM »

ตอนนี้พอดีมีพี่ที่รู้จักกันอยากซื้อคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะครับ อยากได้แบบมียี่ห้อหน่อย(ไม่ใช่ประกอบเองนะครับ)
งบประมาณ 16,500 บาท(รวมจอด้วยนะครับ) จะได้สเปคดีไหมครับและยี่ห้ออะไรดีครับ

ปล.คงจะใช้ดูหนังฟังเพลงและเล่นเกมส์ระดับกลางๆอ่ะครับ
BigCola
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:28:55 PM »

ประมาณหมื่นหก  ลองไปดูของ acer สิ สเปคก็พอดูหนัง ฟังเพลงได้ ครบ แต่ใช้เล่นเกมไม่ไหวนะ เพราะถ้าหมื่นหกจะสเปคเทพ รวมจอด้วยคงหายาก เพราะจออย่างเดียวก็เกือบสี่พันแล้ว เหลืออีก 12000 เต็มที่ก็ได้ cpu ประมาณ core 2duo แต่ควรซื้อความ cpu 2.8 ขึ้นไปนะสำหรับ PC  แต่ถ้าเติมอีก 2000 ก็ได้ถึง core i3 ดีกว่ากันเยอะ  (แต่ถ้าไม่เล่นเกม ไม่มีกราฟฟิกอะไรมาก หรือประเภททำอะไรหลายๆ อย่างพร้อมๆกัน 12000 ก็เพียงพอแล้วครับ
dekseo
AV Highness Honour
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:51:22 PM »

ส่วนตัวผมประกอบใช้เอง เลือกสเปคได้ แต่ถ้าซื้อสำเร็จรูป ที่ควรดู
- จอ ควรเป็น Lcd หรือถ้าได้ LED ยิ่งดี ส่วนขนาดจอกี่นิ้วแล้วแต่จะเลือกคับ แต่สมัยนี้ก้อ 18.5 ขึ้น
- สเปคภายในเคส
  เลือกค่ายเอาระหว่างซีพียู อินเทล หรือ เอเอ็มดี ถ้าได้สัก 2 G ก้อดีคับ
  แรมน่าจะเป็น 2 กิ๊กขึ้น บัส 1333 DDR 3
  HDD อย่างน้อยสัก 500 G
  VGA ถ้าได้แยกก้อดี แต่ราคานี้รวมจออาจจะได้ออนบอร์ดคับ
  เมาส์ คีย์บอร์ด ลำโพง ส่วนใหญ่จะติดมาอยู่แล้ว
  ส่วนตัววินโดว์ ถ้าเขายังไม่ลงมาให้ บางทีก้อคิดตางค์เพิ่มคับ อย่าลืมขอแผ่นวินโดว์กับมาด้วยคับ
  เพราะเวลาเขาลงให้ จะลงของแท้ มันมีประกันอยู่จ้า

ถ้าไม่คิดอะไรมากผมแนะนำคอมพิวเตอร์ของ HP HP Pavillion ครับ วัสดุดี ค่อนข้างจะทนมากด้วย
ราคาคอมตั้งโต๊ะถูกสุดก็น่าจะ16000 นิดๆนะครับ ก็โอเคแล้ว
แต่ถ้างบไม่ค่อยมีเครื่องคอมพิวเตอร์ของ Acer ก็ได้ครับ ใช้ได้ดีเหมือนกัน
ทั้ง HP ทั้ง Acer มีข้อดีตรงที่ว่าหา Driver ได้ง่ายกว่าเครื่องยี่ห้ออื่น

ต้องลองไปเดินดูอีกทีครับ แต่ถ้าซื้อร้านข้างนอกทั่วไป ก้อจะได้ราคาถูกกว่าซื้อที่ IT City
ของอุปกรณ์พวกนี้ บางทีมันเพิ่มอีกอย่าง มันก้อจะลดอีกอย่าง เช่นเพ่มจอเป็น 20 นิ้ว
มันก้อไปลดความจุ HDD ลงจาก 500 อาจเหลือ 320 อะไรทำนองนี้คับ
เราต้องกำหนดไปก่อน แล้วก้อไปดูอีกที ว่าเพิ่มนั่นลดนี่ เรายังชอบอยู่ไหม
ขอให้ได้คอมที่ถูกใจจ้า

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
หน้า: [1] พิมพ์