มิถุนายน 05, 2024, 06:10:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยทุ่มเทอะไรมากๆ แล้วสุดท้ายมันเป็นแค่ขยะมั้ยครับ ?  (อ่าน 3841 ครั้ง)
ze7ez
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 06:10:06 PM »

มันเป็นเพราะคุณไปยึดติดกับมันมากไปครับ คุณเลยเป็นทุกข์
คิดว่าสิ่งนั้นเป็นตัวกูของกู กูต้องทำให้ได้ ทุกคนต้องยอมรับในตัวคุณ
แต่สุดท้ายสิ่งที่คุณคิดว่าเป็นตัวกูของกู คุณก็เอาไปไม่ได้ มันก็ไม่ได้เป็นไปตามที่คุณคิดเสมอไป
มันเป็นสัจธรรม มีคนรักก็มีคนเกลียดมีคนชอบก็มีคนอิจฉา นานาจิตตัง ไม่มีใครทำให้ถูกใจใครได้หมดทุกคนหรอก

ตอนเกิดมาคุณได้เอาอะไรติดตัวมาบ้าง...ป่าวววไม่มีเลย
คุณก็หาเอาตอนที่คุณมีชีวิตอยู่
แล้วพอตายไปคุณเอาอะไรไปได้บ้าง...คำตอบคือไม่มีเลยอีกเช่นกัน

ก็เหลือแต่ความดีสิ่งที่ดี หรือสิ่งที่ชั่วสิ่งที่เลวให้คนรุ่นหลังกล่าวขานถึงตัวคุณ
คุณอยากเป็นแบบไหนล่ะ อยากให้คนรุ่นหลังด่าแช่งหรือชมเชยสรรเสริญ

ทำดีต่อไปครับแม้ว่าคุณจะคิดว่ามันไม่เห็นได้ผลอะไร
แต่อย่างนี้ตัวคุณเองก็รู้เองว่าคุณได้ทำดีทำเต็มที่แล้ว
คนที่คุณต้องการให้เขาเห็นให้เขายอมรับในตัวคุณ ถ้ามันไม่เห็นก็ช่างมัน

แต่อย่างน้อยคุณก็ทำให้เพื่อนๆในเวบนี้ได้เห็นแล้วความคุณเป็นคนตั้งใจทำอะไรจริงๆ

ก็เหมือนกับการปิดทองหลังพระ ถ้าไม่มีใครปิดข้างหลังบ้าง(มีแต่ปิดข้างหน้า)
พระจะเป็นพระที่สมบูรณ์บริบูรณ์พร้อมได้อย่างไร

ใครไม่รู้ใครไม่เห็นก็ช่างเขาครับ จะไปแคร์คนอื่นให้ใจเราเป็นทุกข์ทำไม
เรารู้เราเห็นว่าเราทำดีเป็นพอ เราทำไปเพื่อไม่หวังอะไรตอบแทนแล้วใจเราจะเป็นสุข
ฟ้าสวรรค์มีตาครับ...ผมเชื่อว่าอย่างนั้น!!

ปล.ชีวิตคนเรามันสั้นนัก รู้จักใช้ชีวิตให้มีความสุขให้คุ้มดีกว่าครับ
"ผมไม่มีอยากเป็นคนรวยที่สุดในโลก แต่ผมจะเป็นคนที่มีความสุขที่สุดในโลก" ครับ
(อิจฉาผมไหม แต่คุณเองก็ทำได้) Wink Cheesy
ยกตัวอย่าง :ดูอย่างทักษิณนั่นปะไร มีเงินมีทองมี อำนาจรวยล้นฟ้าแต่มีความสุขไหม ต้องหนีคดีอยู่ร่ำไป!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 06:18:24 PM โดย ze7ez ♥ ㋡ 桜ここみ ™ » บันทึกการเข้า

Haruka
AV Distinctive (VIP)

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 07:24:57 PM »

ว้าว!!!คุณ ze7ez ♥ ㋡ 桜ここみ ครับ  สาธุครับผม

I LOVE LIVERPOOL .
sebastian
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:59:07 PM »

จะเป็นของมีค่า หรือเป็นขยะ มันก็ขึ้นอยู่กับใจเรา ใจเรามันเป็นตัวกำหนด

ผมว่า คนเราทุกวันนี้มองถึงผลลัพธ์มากกว่าสิ่งที่เรากำลังกระทำอยู่

ทำให้เรามีความเพียรกันน้อยลง ใจเย็นน้อยลง อดทนน้อยลง

เพราะมัวแต่กลัวว่าผลลัพธ์มันจะออกมาไม่ดี  ไม่มีสมาธิจดจ่อในสิ่งที่กระทำอยู่

ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่จะได้มาโดยง่ายๆครับ

ตอนนี้มันอาจจะเป็นแค่ปัญหาที่ผ่านมาให้เราแก้ไขเพื่อที่จะเติบโตและประสบความสำเร็จในอนาคต

การที่จมอยู่กับอดีตไม่เกิดผลอันใด การมองไปข้างหน้าต่างหากที่ช่วยให้ยืนหยัดอยู่ไ้ด้

ทุกคนย่อมมีปัญหากันทุกคนไม่มากก็น้อย ถ้าเราผ่านมันไปได้มันก็จะทำให้เราแกร่งขึ้น

ทุกคนย่อมมีอารมณ์เหนื่อย ท้อแท้ ผิดหวัง เศร้า เสียใจ ไม่เป็นไปอย่างที่ใจเราคาดไว้

ปัญหามันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งของชีวิต ชีวิตไม่ได้อยู่แค่วันนี้  มันยังต้องเดินไปอีก ไปอีก และไปอีก

ผมว่าผมก็เคยผ่านอะไรหนักๆ มาพอสมควร  อาจจะเคยตกอยู่ในอารมณ์ของ จขกท. ก็ได้

การเปลี่นแนวความคิดใหม่ ทำให้ผมผ่านมันมาได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะไม่เจอมันอีก

แต่ก็ทำให้ผมรู้ว่าถ้าเจอมันอีกผมควรจะทำอย่างไรกับมัน 

เหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อย 

เป็นกำลังใจให้ครับ

Aum
AV Distinctive (VIP)

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:25:21 PM »

ชีวิตแค่โดนทำร้ายครับ แต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำลาย  ก็แค่วันนี้หัวใจสลายนะครับ  เตือนตัวเองว่าถึงยังไงฉันยังต้องอยู่
ความรักลวงหลอกมันก็แค่เจ็บปวด  ไม่มีค่า ให้มันทำลายชีวิตไม่ได้
juneyeb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:21:11 PM »

ต้องเข้าใจความพยายามบางครั้งใช่จะเห็นผลเสมอไป

อย่างกรณีผมเมื่อก่อนก็เป็นเรื่องการเรียน หวังว่าจะได้เกียรตินิยมอันดับ1 แต่ก็ไม่ได้

ตอนนี้เรื่องงานก็ไม่ได้บ้าทำงานมากเหมือนแต่ก่อน เดินสายกลาง มีหน้าที่รับใช้ประชาชน
petedoherty
AV Publisher

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:24:02 AM »

โอโห.....ได้ข้อคิดดีๆ มากมายเกินคาดเลยครับ   Grin  ทุกๆท่านที่เข้ามาแสดงมุมมองข้อคิดต่างๆ
นอกจากเรื่องบันเทิงเริงรมย์แล้วนี่  ท่านๆยังมีสาระให้คิดได้อีก  หลายท่านก็คมคายอยู่  บางท่านก็จัดเต็มมาเลย
ผมเจอเรื่องเซ็งๆมานิดหน่อยน่ะครับ  แต่เชื่อว่าหลายคนที่ได้อ่านคงได้ประโยชน์จากหลายๆข้อความในนี้ด้วยเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์