มิถุนายน 04, 2024, 07:15:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาททางสังคม น่าจะมี  (อ่าน 5927 ครั้ง)
terdsak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:43:37 PM »

วันนี้ผมมีโอกาสเดินทางเข้าไป  หาเพื่อน  เป็นเพื่อนที่อยู่ข้างบ้านผม 
ที่ทำงานของเพื่อนผม 

คนที่เป็นราชการระดับซีต่างๆ  ไปประชุม  ที่โรงเเรมเเห่งหนึ่ง
เหลือเเต่ลูกจ้างชั่วคราวทั้งนั้น  ในที่ทำงาน

มีคนขายประกัน  สาวสวยน่ารักเเละหนุ่มหล่อๆ   เข้ามาขายประกัน
มาคุยกับเพื่อนของผม  ประจวบเหมาะเพื่อนผม รวย เเม้จะเป็นลูกจ้างชั่วคราวก็ตาม
มีงานนอก  ทำ  ก็คือ  บ้านเค้า  รับ ซื้อของเก่า  มีฐานะ  มากๆ  ทำงานเป็นลูกจ้าง เพื่อเป็นเกียรติในสังคม
บ้านเค้า  รวยกว่า คนที่ทำงาน  ข้าราชการประจำ เสียอีก  มีเงินหมุนเวียนเยอะ

มีอยู่ว่า สาวพนักงานราชการอยู่ท่านนึง  เค้าไม่ได้ไป  ประชุม
ท่านนี้  พฤติกรรมเเปลกๆ  มารขวางโลก    สังคมเค้าน้อยมากๆ  พูดก็ไม่คิด
สั่งเเต่พูดไป

เดินตรงเข้าไป  ในวง  ที่เพื่อนผมกำลังคุยกับสาวสวยน่ารัก  ซึ่งเป็น พนง. ขายประกัน

สาวพนักงานราชการ  บอกให้ พนง. ขายประกัน  ทุกคน  รับรู้ว่า 
ชายท่านนี้ไม่ใช้  ข้าราชการ   กินเงินเดือนเเค่  8940 บาท/เดือน
เค้าไม่มีสิทธิ์ กู้เงินเพื่อมาทำประกันได้

ผมเองมอง เเล้วเเละฟัง  ตะลึง
คิดในใจ  ถ้าเป็นผม  ด่าเเบบเสียคน

ผลปรากฎว่า  พนง.  ขายประกันสาวๆ  ชายๆ   ปิดเเฟ้ม ยกเเฟ้มกลับที่รถ  เบิ่งไปเลย

เพื่อนๆ  มีความคิดเห็นกันอย่างไร
Meruto
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:23:12 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 08:49:56 PM โดย Meruto » บันทึกการเข้า
terdsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:53:13 PM »

ถ้าที่คิดในใจเลยนะ
ผู้หญิงคนนี้ เสือก ไร้มารยาท ไม่เคารพสิทธิ ขวางโลก แล้วยังทำลายโอกาสคนอื่นอีก
แย่ครับคนแบบนี้ เป็นผม ถ้ารู้จักนะ ผมคงด่าจัดเต็มเหมือนกันแหละ เอาให้หน้าเสีย

ขอบคุณมากๆ ครับ

+1  ความคิดของคุณ  เเละผมเหมือนกัน

เพิ่มเติมหน่อยครับ
พนง. ขายประกัน  เค้าน่าจะ ให้ความสำคัญ กับเพื่อนผมบ้าง
ไม่น่า  ปิดสมุด  เดินหนี

เห็นความเป็นครูราชการ การงานมั่นคง
ทีไหนได้  ครู  กู้มาบาน  หนี้กระบบอีก

ผมอยู่ในเหตุการณ์  ผมเองทำอะไรไม่ถูก

ทั้งที่  ลูกจ้างชั่วคราว ที่ทำงาน อยู่ในนั้น
คุณเเม่ เเละ คุณพ่อเค้าระดับบิ๊ก
เป็นข้าราชการ  ที่เค้าเส้นลูกเข้ามาทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:54:58 PM โดย figs » บันทึกการเข้า
terdsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:56:38 PM »

พวกพนังงานขายประกัน กลุ่มนี้  ผมเองเจอบ่อย
อนาคตผมว่าจะไปคุยกับเค้าหน่อย
เรื่องที่เกิดขึ้นทั้งหมด

ให้  clear

maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:08:33 AM »

หยุมหยิมครับ เป็นผมเเทบจะฟังหูซ้ายทะลุหูขวา   ไม่มีประโยชน์  คือผมก็เป็นคนยากคนจนนะ เขาไม่ขาย ผมก็ไม่ซื้อ ไม่เเปลก

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
sompoat
AV Professor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:01:52 PM »

เป็นปกติของกลุ่มคนด้อยคุณภาพครับ ก้เหมือนที่เรารู้ๆ กันอยู่ว่าข้าราชการไทยส่วนใหญ่เป็นยังไงกัน
(ผมเองเคยรับราชการมา 10 ปี จนในที่สุดทนทำงานกับพวกนี้ไม่ไหว เลยลาออก ตอนลาออกนี่โดนโจมตีสารพัด โง่มั่ง
ไม่รู้จักประจบนายมั่ง หนักสุดนี่ถึงกับว่าผมไปโกงกินโดนจับได้เลยถูกให้ออก ว่ากันไป) ...

บางที่กลอนจาก อ.ปราโมทย์ นาครทรรพ อาจชี้ให้เห็นภาพข้าราชการไทยในปี 2552 ได้บ้าง

ไม่มีเพื่อน ไม่มีพี่ ไม่มีน้อง                       มีแต่การจับจ้อง เพื่อไต่เต้า
                    มีแต่การแก่งแย่ง แฝงบังเงา                      ไม่เหลือเค้า องอาจ ข้าราชการไทย

ซึ่งมีงานวิจัยสนับสนุนมากมาย ว่าค่านิยมย่อยของข้าราชการไทยที่เป็นอุปสรรคต่อการพัฒนาประเทศอย่างน้อย 7 ประการ ได้แก่

1) ค่านิยมของการใช้อำนาจหน้าที่ในทางมิชอบ
2) ค่านิยมที่ยึดถือระบบพวกพ้องในทางมิชอบ
3) ค่านิยมที่ต้องการเป็นเจ้าคนนายคน
4) ค่านิยมในการประจบสอพลอ
5) ค่านิยมที่ชอบความสะดวกสบายและเกียจคร้าน
6) ค่านิยมแบบปัจเจกชนนิยม
7) ค่านิยมในความเป็นอนุรักษ์นิยม

ดังนั้น สิ่งที่ข้าราชการไทยไม่สามารถทำได้เลย หรือมีเพียงส่วนน้อยเท่านั้นที่พอจะทำได้ก็คือ
การมี Public mind และ Service Mind เนื่องเพราะ 7 ค่านิยมข้างบนบมันค้ำหัวอยู่

ไหนลองบอกหน่อยครับ มีหน่วยงานราชการไหนบ้างที่ลงเวลาแบบจริง Real-Time
มีหน่วยงานไหนบ้างที่ออกไปพักและกลับมาตรงเวลา มีหน่วยไหนบ้างที่ไม่มีการทุจริต เบียดบัง เอาประโยชน์ไปเป็นส่วนตน

ที่สำคัญคือ มันแก้ไม่ได้ครับ เพราะส่วนนึง เราเองก็ยอมรับพวกเขาแบบนี้เองด้วย
กลุ่มคนหลายล้านคนพวกนี้ เป็นบุคคลชั้นพิเศษที่มีสถานภาพเหนือประชาชนพลเมืองธรรมดาทั่วๆ ไปครับ

ที่สำคัญคือมันมีกระบวนการมีขั้นตอนในวังวนการรับราชการทำให้พวกเขาเป็นไปแตกต่างจากคนธรรมดามาก
คุณลองอธิบายสิครับว่า ทำไมคนธรรมดาที่มาจากครอบครัวธรรมดา พอรับราชการแล้วไต่เต้าไปจนเกษียณอายุกลับมีเงินได้หลายร้อยล้านบาท นี่มันอาชีพอะไรกันนี่ ...

ต้องมีรายได้เดือนละ 50,000 บาท ต่อเดือน ทำงาน 40 ปี ถึงจะมีเงินมากขนาดนั้นโดยไม่ต้องกินต้องใช้นะครับ

ก็แปลกดี เพื่อนคุณต้องทำใจครับ ไปอยู่ในวังวนแบบนั้นก็ต้องรับเรื่องแบบนั้น
อีกอย่างพวกลูกจ้างหรือพนักงานตามสัญญาจ้างนี่ เรารู้กันอยู่ครับ ว่าเข้ามาทำงานได้เพราะอะไร

ระบบอุปถัมภ์ทั้งนั้น เพื่อนคุณเองอาจเข้าไปโดยไปแย่งที่ที่คนนั้นเป็นเจ้าของโควต้า เค้าเลยไม่พอใจก้ได้

ถ้ารับราชการ 10 ปี แล้วมีเงินซื้อบ้านหลังละ 2-3 ล้านมีเงินซื้อรถคันละล้านกว่าบาท เชื่อเถอะครับ เบื้องหลังมีอาชญากรรมแน่นอน...

koykok
AV Devotor (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:29:56 PM »

สาวพนักงานราชการ  บอกให้ พนง. ขายประกัน  ทุกคน  รับรู้ว่า
ชายท่านนี้ไม่ใช้  ข้าราชการ   กินเงินเดือนเเค่  8940 บาท/เดือน
เค้าไม่มีสิทธิ์ กู้เงินเพื่อมาทำประกันได้
   ขายประกันไรหรอ ถึงต้องกู้เงิน แล้วคนขายประกัน เค้าสนใจ
เรื่องเงินเดือนคนอื่นด้วยหรือ แค่เค้ามีเงินจ่ายเบี้ยประกันให้ก็น่า
จะพอ
tommo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 02:09:45 PM »

สาวพนักงานราชการ  บอกให้ พนง. ขายประกัน  ทุกคน  รับรู้ว่า
ชายท่านนี้ไม่ใช้  ข้าราชการ   กินเงินเดือนเเค่  8940 บาท/เดือน
   ขายประกันไรหรอ ถึงต้องกู้เงิน แล้วคนขายประกัน เค้าสนใจ
เรื่องเงินเดือนคนอื่นด้วยหรือ แค่เค้ามีเงินจ่ายเบี้ยประกันให้ก็น่า
จะพอ

8940 บาทต่อเดือน เค้าคงคิดว่าน่าจะไม่พอกินแน่ๆ คงไม่มีตังค์เหลือมาทำประกันอะนะ 
Bakuno
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 04:01:20 PM »

มองอีกแง่ เค้าอาจจะเห็นว่าเพื่อนคุณไปจีบสาวขายประกัน เลยหึง  Grin

ที่ไม่มีมารยาทมาก กว่า คือ สาวขายประกัน บอกจนไม่มีเงิน ซิ่งเลย คนจนทำประกันไม่ได้ -*-

แทนที่จะคุยต่ออีกนิด เสนอประกันแบบถูกๆ แล้วค่อยไป
himitsu
AV Columnist
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:52:50 PM »

บอกได้ไหม บริษัท ประกัน อะไร

เค้าไม่อบรม เรื่อง การขายหรือไง

หรือว่า พอเห็น เงินน้อย เลย ขี้เกียจ เปลืองน้ำลาย

เวง ถ้าเจอตัวต่อตัว จะพาไป ติว ซะให้ บาน............เลย

หน้า: [1] 2 พิมพ์