พฤษภาคม 29, 2024, 12:26:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่าเรื่องล่าสุด ฝรั่ง BTS ตัวชี้วัดวิธีคิดของคนไทยในโลกไซเบอร์  (อ่าน 3361 ครั้ง)
sompoat
AV Professor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:59:19 AM »

คงเห็นผ่านตากันมามั่งแล้วนะครับ ถ้าไม่รู้ ลองไปอ่านคร่าวๆ จากนี่ก่อนเลย

http://www.suthichaiyoon.com/detail/25473

และก็จากในเว็บบอร์ดต้นเรื่อง
http://www.bts.co.th/customer/th/07-webboard-detail.aspx?id=503881
http://www.pantip.com/cafe/siam/topic/F11858694/F11858694.html

ดราม่าก็เลยเกิด กลายเป็นประเด็นข้อถกเถียงกันมาก
จากเรื่องละเมิดกฏความปลอดภัย ไปสู่การเหยียดชาติพันธ์ หรือกระทั่งไปถึงเรื่องอื่นๆ ได้อย่างไม่น่าเชื่อ อย่างเรื่องเมียฝรั่ง หรือการดูแคลนคนชาติเดียวกันแต่ไปยกย่องฝรั่ง

แต่ส่วนตัวแล้ว (จากที่เห็นในคลิป) เห็นว่า รปภ.อ่อนเกินไปครับ แม้จะทำตามขั้นตอนตามตำราเป๊ะๆ แล้ว
ก็คือห้ามก่อน แล้วก็ห้ามอีก แล้วก็เตือน จากนั้นจึงขวาง แต่พอถึงตอนนี้ก็ไม่อยู่าแล้ว เพราะพี่แกเดือดจัด
เตะถีบ กระชากคอเสื้อ ผลักอก จนท.หญิง น่าจะจับไปนั่งสงบสติอารมณ์แล้วแจ้งตำรวจมาเชิญตัวไป

แต่ก็มีคนว่ามีเหตุการณ์ก่อนหน้านั้นอีก และแกหัวแตกก่อนเข้ามาในพื้นที่ด้วย
ลองดูจาก youtube นี่ก่อน
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=gPrur8x7ktI#!
ก็ว่ากันไป

แต่ที่ชอบจริงๆ กลับกลายเป็นการพยายามหาเหตุและผล (ของใครของมัน) มาว่ากัน ก็มีเกรียนบ้างอะไรบ้าง
แต่โดยรวมก็มีหลายความเห็นที่น่าสนใจ เช่น

ความคิดเห็นที่ 464    [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

คุณ ลานวัดเวิ้งว้าง คำว่ากฎหมู่นั้นมีคำอธิบายอยู่ เทียบได้กับคำว่าธรรมเนียมปฎิบัติครับ ซึ่งหากใครทำแปลกแยกถือว่าไม่สมควรครับ เว้นแต่เป็นการทำที่มีเหตุผลสมควร

แต่ผมอ่านความเห็นคุณแล้วรุ้สึกว่าจะค่อนข้างสื่อไปทางเย้ยหยันหรือเหน็บแนมนะครับ ทั้งที่เนื้อหาที่จะสื่อสามารถที่จะเขียนให้สุภาพได้มากกว่านี้ ช่วยขัดเกลาคำพูดกันหน่อยน่าจะดีนะครับเพราะอย่างนี้เลยเถียงกันไม่เลิก

ในส่วนข้ออ้างของคุณที่รอหลักฐานเป็นรูปธรรมกว่านี้ ขอให้เข้าใจว่านี่เป็นกระทู้ให้แสดงความเห็น ความเห็นจะเป็นอย่างไรก็เป็นไปตามหลักฐานที่มีเข้ามาซึ่งตอนนี้ก็มีแต่คลิปเท่านั้นผสมกับตรรกกะของแต่ละคน คนไหนตรรกกะเอียงซึ่งคนทั่วไปเห็นว่าไม่เหมาะสมก็จะโดนตำหนิซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดา หากคนไหนคิดแปลกแยกแต่สมเหตุสมผล ทุกคนก็พร้อมจะรับฟังครับ และไม่มีเหตุอะไรที่จะไปว่าเขา ขอให้เหตุผลเขานั้นฟังได้ก็พอไม่ใช่คิดแต่จะตอบสวนกระแสแต่เหตุผลฟังไม่ขึ้นครับ

คนตอบก็ตอบไปตามหลักฐานที่เห็นซึ่งก็ว่าคนตอบทำผิดไม่ได้ เนื่องจากเจ้าของกระทู้เขาเปิดประเด็นมาและมีคนโพสต์คลิปเพียงเท่าที่มี เราก็วิจารณ์เท่าที่รู้จากหลักฐาน ดังนั้นหากคุณจะเสนอตัวว่ารอหลักฐานเต็มๆ หรือให้ศาลพิสูจน์ คุณก็ไม่สมควรที่จะมาพูดเหน็บหรือพาดพิงคนอื่นในกระทู้ครับ แม้แต่ตอบกระทู้ก็ไม่สมควรตอบครับเพราะคุณต้องการในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้(หลักฐานเหตุการณ์ทั้งหมด) เหตุผลคุณถูกต้องแต่ไม่ถูกสถานที่ครับ เหตุการณ์ในกระทู้เกิดขึ้นและก็จบลงในกระทู้นี้คงไม่มีใครตามไปพิสูจน์ความจริงกันอีกนอกจากคู่กรณีเอง เราก็เป็นแค่คนรับข่าวสารเท่านั้น สิ่งที่คุณต้องการควรจะเป็นการพิจารณาในศาลเท่านั้นครับ

ดังนั้นหากคุณต้องการคำตอบอย่างที่คุณต้องการผมแนะนำว่าคุณควรอ่านเฉยๆจะดีกว่า เพราะเหตุผลคุณใช้ไม่ได้กับสถานการณ์ในตอนนี้ครับไม่อย่างนั้นกระทู้นี้ก็ไม่ควรมีรวมถึงกระทุ้อื่นๆที่มีคนเอาเหตุการณ์มาเล่าให้ฟ้งครับ เพราะเขาไม่มีหลักฐานแบบเต็มๆและชัดเจน

ปล.ผมศึกษามาทางกฎหมายโดยตรง ห้องพิจารณาคดีก็เข้ามาแล้วหวังว่าคงจะพอมีเครดิตที่จะตอบความเห็นคุณนะครับ

แก้ไขเมื่อ 21 มี.ค. 55 21:22:40

จากคุณ    : Waiyakon [Bloggang]
เขียนเมื่อ    : 21 มี.ค. 55 21:19:43 [แก้ไข]

แต่ที่งงคือท่าทีของ BTS มากกว่า ออกแนวสนับสนุนคนทำผิดกฏไปเลย ก็แปลกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 08:10:03 AM โดย sompoat » บันทึกการเข้า

DMX 🏆
AVC Moderator
AV Activist

Cum on Tits Lovers

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:25:14 AM »

ดูข่าวละเมื่อเช้า เอา รปภ. ออกยกชุด

แล้วคนอื่นเค้าทำผิดอะไร

Embarrassed

กฏระเบียบของเว็บ เรื่องลายเซ็นต์ อ่านได้ ที่นี่

maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:21:24 AM »

ผมรู้สึกไม่ค่อยเท่าไร  คือสังคมมันพังไปนานเเล้วตั้งเเต่ปีก่อน  เพราะงั้นมีเรื่องเกิดอะไรทีหลัง ผมเลยรุ้สึกว่า เอ็งอยากจะทำอะไรก็ทำไปเถอะ  เมื่อก่อนบ้านเรามันสงบกว่านี้  เรื่องเล็กๆน้อยๆก็เรียกว่าเรื่องขี้หมา  เด่วนี้อะไรๆก็ทำก่อน ค่อยหาหลักฐานเเก้ตัวทีหลัง ชนะเป็นเจ้า มีเเต่คนอยากฉลาด  อยากเเสดงตัวว่ารู้มาก หาคนสนใจปัญหาจริงๆน้อย  เวบบอร์ดพวกนั้นมันก็หากินกับเรื่องเเบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 09:23:46 AM โดย maload » บันทึกการเข้า

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
daywalker
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 05:55:49 PM »

ยังไม่อยากจะพูดอะไรมากตอนนี้เพราะ ตอนนี้ผมเห็นแต่คลิบอันนั้นอันเดียว แล้วมันก็ยังมีข้อข้องใจหลายอย่าง

ก็อย่างเรื่องคิ้วที่แตก ดูในคลิบแล้วก็เห็นว่ามันแตกมาก่อนที่จะฝ่าแผงกั้นเข้าไปด้วยท่าทางและอารมณ์ฉุนเฉียว......

เหตุการณ์ก่อนหน้านั้นเป็นยังไง ผมยังไม่ทราบ หรือมีภาพจาก CCTV หรือคลิบตัวอื่นอีกรึเปล่า

ส่วนเรื่อง BTS เอา รปภ. ออกยกชุด ผมก็ยังไม่รู้ว่ายกชุดนี่หมายถึงทั้งหมดที่เข้าเวรประจำที่สถานีนั้น เวลานั้น

หรือแค่ทั้งหมดที่อยู่ในเหตุการณ์ ถ้าเอาออกหมายถึงไล่ออกก็ต้องบอกว่า BTS ตัดสินใจเร็วไปหน่อย เพราะยังไม่รู้แน่ชัดว่า

ใครผิดใครถูก (หรือว่า BTS รู้แล้ว) หรือว่าเอาออกหมายถึงสั่งพักงานเพื่อรอการพิจารณาคดีให้แน่ชัดก่อน แล้วหลังจากนั้นค่อยมา

ตัดสินใจอีกทีว่าจะเอาไง....

เพราะงั้น เรื่องนี้คงต้องรอดูกันอีกยาวๆต่อไปว่าจะมีหลักฐานอะไรเพิ่มเติมเข้ามาอีก
elkung
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 02:40:33 AM »

ผมเห็นด้วยกับ คุณmaload มากเลยครับ สังคมเรามันพังไปแล้ว แล้วผมก็เริ่มปลงกับสังคมเราแล้วแหละ
Jiraiya
AV Columnist

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 01:13:34 PM »

ผมไม่รู้รายละเอียดเรื่องของไอ้ฝรั่งนั่น ไม่ขอกล่าวถึงครับ

แต่จะขอพูดกว้างๆ โดยรวมสำหรับสังคมของเรา (ชาวโลก)
อย่าไปทะเลาะกับเจ้าหน้าที่ รปภ. เลยครับ อาชีพเขาน่าเห็นใจ
โดยส่วนใหญ่สภาพจิตใจก็มักจะไม่ค่อยเบิกบาน และเก็บกดอยู่แล้ว
(แม้จะมีพวกมิจฉาชีพแปลกปลอมเข้ามาบ้าง แต่มันส่วนน้อยครับ)

พยายามเข้าใจถึงหน้าที่ ภาระกิจ และงานของคนอื่น
ถ้าไม่เข้าใจดี ก็ใช้การให้เกียรติกับเขาด้วย ทุกอย่างก็จะจบด้วยดี

เราควรให้เกียรติคนทุกๆ อาชีพงาน ทุกๆ ตำแหน่งหน้าที่ เพื่อสังคมที่ดีขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 01:15:36 PM โดย Jiraiya » บันทึกการเข้า
super
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:34:04 PM »

ผมว่าทุกที่มีกฎกติกามารยาทเพื่อให้คนส่วนใหญ่อยู่กันได้ อย่างเรื่องลูกโป่งเข้ามีกฎไม่ให้เอาขึ้นเพราะมันจะเป็นการรบกวนคนส่วนใหญ่และเรื่องของความปลอดภัย ถ้าไม่รู้เขาบอกให้รู้แล้วคุณก็ควรปฎิบัติตามแต่ฝรั่งคนนั้นปฎิเสธโดยอ้างว่าทำไมที่อื่นทำได้แต่ที่นี้ทำไม่ได้ และก็ดึงดัน ไม่รู้ว่าอยู่ที่บ้านเขาจะกล้าทำหรือไม่หรือที่บ้านเขาไม่มีกฎลักษณะแบบนี้ แต่ด้วยการที่เราจะอยู่สังคมไหนหรือที่ใดเราก็ควรเคารพสถานที่ให้เกรียติ์สถานีที่ โดยการปฎิบัติตามถ้าไม่พอใจกฎของเขาก็ควรจะออกมาจากตรงนั้นซะไม่ใช่ดึงดันอย่างนั้น เพราะคนที่เขาดูแลอยู่เขาก็คงยอมไม่ได้เพราะถ้าปล่อยไปมันก็กระทบกับหน้าที่การงานเขา เขาก็เดือดร้อนผมว่าฝรั่งมันไม่เคารพสถานีที่หรือคนที่เขาดูแล ผมว่าฝรั่งคนนี้ใช้ไม่ได้นะครับ ส่วนเจ้าหน้าที่ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ตอนนั้นนะครับว่าเกิดอะไรขึ้นแต่ต้นเหตุมันอยู่ที่ฝรั่งคนนั้น
tommo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:48:51 PM »

ผมว่าทุกที่มีกฎกติกามารยาทเพื่อให้คนส่วนใหญ่อยู่กันได้ อย่างเรื่องลูกโป่งเข้ามีกฎไม่ให้เอาขึ้นเพราะมันจะเป็นการรบกวนคนส่วนใหญ่และเรื่องของความปลอดภัย ถ้าไม่รู้เขาบอกให้รู้แล้วคุณก็ควรปฎิบัติตามแต่ฝรั่งคนนั้นปฎิเสธโดยอ้างว่าทำไมที่อื่นทำได้แต่ที่นี้ทำไม่ได้ และก็ดึงดัน ไม่รู้ว่าอยู่ที่บ้านเขาจะกล้าทำหรือไม่หรือที่บ้านเขาไม่มีกฎลักษณะแบบนี้ แต่ด้วยการที่เราจะอยู่สังคมไหนหรือที่ใดเราก็ควรเคารพสถานที่ให้เกรียติ์สถานีที่ โดยการปฎิบัติตามถ้าไม่พอใจกฎของเขาก็ควรจะออกมาจากตรงนั้นซะไม่ใช่ดึงดันอย่างนั้น เพราะคนที่เขาดูแลอยู่เขาก็คงยอมไม่ได้เพราะถ้าปล่อยไปมันก็กระทบกับหน้าที่การงานเขา เขาก็เดือดร้อนผมว่าฝรั่งมันไม่เคารพสถานีที่หรือคนที่เขาดูแล ผมว่าฝรั่งคนนี้ใช้ไม่ได้นะครับ ส่วนเจ้าหน้าที่ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ตอนนั้นนะครับว่าเกิดอะไรขึ้นแต่ต้นเหตุมันอยู่ที่ฝรั่งคนนั้น
ผมเห็นด้วยเลยครับ กะอีแค่ลูกโป่งปล่อยลมออก เอาไปเป่าใหม่ที่บ้านไม่เห็นจะเป็นไรเลย ทำให้มันเป็นปัญหาซะงั้น
ทีจริงฝ่าย รปภ น่าจะจับล็อกกุญแจมือให้แกสงบสติอารมณ์ก่อน แล้วค่อยตามตำรวจมารับตัวไป  กลับกันนะถ้าคนเอเซีย หรือคนไทย
ไปทำกร่างที่บ้านมัน ป่านนี้เข้าตารางไม่ก็โดนส่งกลับประเทศแล้วมั้ง
moonick

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:43:36 PM »

"ถ้าคนเอเซีย หรือคนไทยไปทำกร่างที่บ้านมัน ป่านนี้เข้าตารางไม่ก็โดนส่งกลับประเทศแล้วมั้ง"
เห็นด้วยมากๆๆๆเลยครับ ไปที่ใดก็ควรเคารพกฎของที่นั่นนะครับจะได้ไม่มีปัญหา
หน้า: [1] พิมพ์