มิถุนายน 01, 2024, 07:53:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมัน แต่ละปั้ม คุณภาพมันต่างกันจริงหรอครับ??  (อ่าน 2690 ครั้ง)
wavemanz
AV Dedicator (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:20:19 AM »

บางคนบอก เติมเชลล์ ดีสุด น้ำมันนอก กลั่นดี

บางคนบอก เติมของไทยสิ ดีกว่า ปตทไง .....

แต่ละยี่ห้อปั้ม มันแตกต่างกันยังไงหรือคับ ประมานว่า เติม โซฮอล95

ของเชลล กับ ปตท อะไรแนวนั้น แล้วมันไม่ดียังไง เติมมั่วไม่ได้

ยี่ห้อไหน ต้องยี่ห้อนั้น ผสมไม่ได้... มั่วยี่ห้อไม่ได้

เรื่องนี้ พอดีผมสงสัยมานานมากแล้ว เห็นบอร์ดนี้ นอกเรื่อง Av ได้

จึงตั้งใจจะสอบถามเพื่อนๆกับพี่ๆ ที่พอจะมีความรู้เรื่องนี้

ปกติ ผมเติม ปตท อยู่ ยังไงฝากผู้รุ้ด้วยนะครับ

เพื่อเป็นความรู้กับ ครอบครัวเวปนี้ ต่อไป .. ขอบคุณครับ
DMX 🏆
AVC Moderator
AV Activist
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

Cum on Tits Lovers

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:04:46 PM »

ไม่ต่างเท่าไหร่

แต่อัตราเร่งต่างกัน

v power 95 เชลล์ แรงดี  Grin

แต่แพงไปหน่อย แพงกว่าเบนซิน 91 ปตท. อีก

ส่วนตัวผมแล้ว เติม 95 โซฮอล ก็พอครับ (รถยนต์)

ถ้ามอไซด์ผมเติมเบนซิน 91  Cool

กฏระเบียบของเว็บ เรื่องลายเซ็นต์ อ่านได้ ที่นี่

gayana
AV Distinctive (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:02:52 AM »

จากที่เคยคนทำงานที่ปั๊มนะครับ ( ไม่ขอบอกว่าปั๊มอะไรนะครับ )  เป็นหัวหน้าเด็กเติมจึงมีโอกาศได้ไปอบรม

ที่อบรมเขาบอกว่าน้ำมันที่เราใช้กันอยู่  รัฐบาลเขาจะกำหนดระดับคุณภาพมาแล้วระดับหนึ่งจึงทำให้สามารถใช้ร่วมกันได้ทั่วประเทศ

แต่ในความเป็นจริง  น้ำมันแต่ละยี่ห้อ  คุณภาพจะไม่เหมือนกัน  ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตนั้นๆ  ว่าเขาจะใส่สารเร่งหรือกระตุ้นอะไรลงไปเท่าไหร่

แต่ละเจ้าก็จะมีสูตรไม่เหมือนกัน  ถามว่าใช้ร่วมกันได้ไหม  ตอบ ว่าได้หมด

แต่ทำไมบางคนบอกว่าใช้แต่เจ้านั้น เจ้านี้ดี  เพราะว่าเขาจะเติมแต่เจ้านั้นๆ  เจ้าเดียวทำให้น้ำมันที่เขาเติมนั้น  เป็นน้ำมัน บริสุทธ์
บริสุทธิ์  ในที่นี้คือเป็นน้ำมันของเจ้านั้นเจ้าเดียวไม่มีผสม  ของเจ้าอื่นทำให้การใช้งานของรถยนต์ผุ้ขับขี่รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง

ในทางกลับกัน  การที่เติมจากหลายๆเจ้าแบบว่าหมดตรงไหนเติมตรงนั้น  จะทำให้น้ำมันที่เติมลงไปผสมกันทั้งหมด ไม่บริสุทธิ์
สารเร่งสารตัวช่วยต่างๆจึงผสมกันมั่วไปหมด  ทำให้ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง  แต่ก็ใช้งานได้ปกติดีทุกอย่าง  อย่างที่บอกแต่ต้นน่ะครับว่ารัฐเขากำหนดมาตรฐานมาแล้ว  จึงไม่ต้องกังวลอะไร

ร่ายมาซะยาวเลย  อันนี้ที่ผมอบรมมานะครับ
tommo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 11:16:47 PM »

เคยอ่านบทความพวกทดสอบรถประหยัดน้ำมัน เค้าไม่นิยมเติม ปตท.นะครับ เห็นบอกน้ำมันจะหมดไวกว่าเจ้าอื่น ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน
ปกติผมชอบเติม คาล์เท็กนะแต่พอปํ๊มมันปิดไป เลยต้องเติมปตท.กะ เชลล์ ที่นี้เลยรู้เลยว่าปตท.น้ำมันจะหายไปเยอะกว่าเจ้าอื่น
นิดหน่อยนะ เฉพาะแก๊สโซฮอลล์อะครับ

rdk
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:32:38 AM »

จากที่เคยคนทำงานที่ปั๊มนะครับ ( ไม่ขอบอกว่าปั๊มอะไรนะครับ )  เป็นหัวหน้าเด็กเติมจึงมีโอกาศได้ไปอบรม

ที่อบรมเขาบอกว่าน้ำมันที่เราใช้กันอยู่  รัฐบาลเขาจะกำหนดระดับคุณภาพมาแล้วระดับหนึ่งจึงทำให้สามารถใช้ร่วมกันได้ทั่วประเทศ

แต่ในความเป็นจริง  น้ำมันแต่ละยี่ห้อ  คุณภาพจะไม่เหมือนกัน  ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตนั้นๆ  ว่าเขาจะใส่สารเร่งหรือกระตุ้นอะไรลงไปเท่าไหร่

แต่ละเจ้าก็จะมีสูตรไม่เหมือนกัน  ถามว่าใช้ร่วมกันได้ไหม  ตอบ ว่าได้หมด

แต่ทำไมบางคนบอกว่าใช้แต่เจ้านั้น เจ้านี้ดี  เพราะว่าเขาจะเติมแต่เจ้านั้นๆ  เจ้าเดียวทำให้น้ำมันที่เขาเติมนั้น  เป็นน้ำมัน บริสุทธ์
บริสุทธิ์  ในที่นี้คือเป็นน้ำมันของเจ้านั้นเจ้าเดียวไม่มีผสม  ของเจ้าอื่นทำให้การใช้งานของรถยนต์ผุ้ขับขี่รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง

ในทางกลับกัน  การที่เติมจากหลายๆเจ้าแบบว่าหมดตรงไหนเติมตรงนั้น  จะทำให้น้ำมันที่เติมลงไปผสมกันทั้งหมด ไม่บริสุทธิ์
สารเร่งสารตัวช่วยต่างๆจึงผสมกันมั่วไปหมด  ทำให้ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง  แต่ก็ใช้งานได้ปกติดีทุกอย่าง  อย่างที่บอกแต่ต้นน่ะครับว่ารัฐเขากำหนดมาตรฐานมาแล้ว  จึงไม่ต้องกังวลอะไร

ร่ายมาซะยาวเลย  อันนี้ที่ผมอบรมมานะครับ

ใช่ครับ เป็นตามนั้น
Berserker
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:02:06 AM »

ผมเติมเฉพาะปั้มที่มีแจกน้ำดื่ม  Wink

หน้า: [1] พิมพ์