เมษายน 29, 2024, 02:12:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหายนะมาเยือนอีกครั้ง  (อ่าน 41050 ครั้ง)
BlackForest
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 02:57:22 PM »

ฮาร์ดดิสก์ยี่ห้อ รุ่นอะไรครับ เผื่อผมจะได้ระแวงไว้บ้าง
ตามความเข้าใจของผม ฮาร์ดดิสก์ที่ไม่ได้เสียบไฟนานๆมีโอกาสเสี่ยงที่จะพังสูงครับ
ผมใช้ hdd+docking เหมือนกันมีลูกนึงเคยถอดออกมาวางไว้ตากลมตากฝุ่น 2-3 วันลืมเก็บใส่กล่อง
มาเสียบอีกทีอ่านได้สักพักค้างและใช้ไม่ได้อีกเลยครับ
zseqscwsx
หื่นมีศิลปะ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 03:19:42 PM »

เศร้าเลยหนังอันทรงคุนค่าแก่การเก็บที่หายไป
HDD เก็บเยอะๆยาวๆ
ผมแนะนำ WD สีม่ววงนะครับที่บริษัทผมใช้เก็บภาพกล้องวงจรปิด
ยอมรับเลยรุ่นนี้ทนมากๆ
oddy0077
มือใหม่หัดโพส :3
AV Dedicator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

ชุดนักเรียนนั้นสุดยอด!!

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 03:25:53 PM »

ของผมแก้ปัณหาโดยการซื้อเคสที่มีไดร์เบย์เยอะๆแล้วเสียบทุกอย่างที่มียัดลงไปเลยจะได้ไม่ต้องขยับHDDบ่อยๆโดยไม่จำเปน

SCHOOL UNIFORMS IS THE BEST !!

gerd
ปลิงควาย
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 03:26:27 PM »

โห !!! เสียใจด้วยครับ
HD ตัวที่เสีย ของใหม่ที่เพิ่งซื้อ ไม่ทราบว่ายี่ห้อไรครับ

อีกอย่าง dock ก็มีส่วนนะครับ  ไม่ทราบว่าใช้ของไร
ผมเคยใช้แต่ Orico  ก็ยังไม่มี HD เสีย

HD ถ้าจะ up ตัวเดียว wd ก็ต้องเป็น red  กับ black  
ถ้าเป็น blue ต้อง สำรองไฟล์ไว้อีกตัว

แต่อย่างว่าของใหม่ๆสมัยนี้มันไม่ทนเหมือนสมัยก่อนจริงๆ
เข้าใจว่าท่านคงยังทำใจไม่ได้แน่ๆ
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 04:07:48 PM »

HD เป็นของซีเกทครับ 2 TB

ส่วน docking เป็นของ Orico แบบ 2bay มีไฟอะแดปเตอร์ต่างหากอยู่แล้ว
แล้วก็มีปุ่มฟังก์ชั่นโคลนฮาร์ดดิสค์ครับ แต่ผมไม่เคยใช้อยู่แล้ว copy แยกไฟล์เอา ไม่เคยใช้โคลนครับ

และที่ไม่ใช่คลาวด์ หรือโฮสเก็บ เพราะรู้สึกว่ามันไม่สะดวก เวลาจะเปิดหนังครับ

ปกติผมไม่ได้ดูหนังอย่างเดียว แต่ชอบเอามาตัดต่อไว้ดูเอง เลยไม่สะดวกที่ต้องโหลดไปโหลดมาบนเน็ต ไม่ทันใจ

สรุปว่านี่คือทางที่ดีที่สุดแล้วที่ผมเลือก เพียงแต่ ฮาร์ดดิสค์มันไม่เป็นใจ

อ้อ ฮาร์ดดิสค์ตกลงมันไม่เสียนะครับ แต่อยู่ๆโครงสร้าง partition มันพัง

ซึ่งไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร เพราะฮาดดิสค์ตัวเก่าที่เสียบพร้อมกันอีกตัว ก็ไม่เป็นอะไร

หนังเอากลับคืนมาได้ 80 เปอเซนครับ ที่เหลือต้องไปเสาะหาใหม่
tingtong191
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 04:20:06 PM »

แนะนำให้หันมาใช้ Cloud Storage แทนอีกหนึ่งเสียงครับ

โดยเฉพาะ Amazon Cloud ปีละ 2 พันกว่าบาทเอง ไม่จำกัดพื้นที่ แต่มันดูวิดีโอได้ยาวสุด 20 นาที
ถ้าต้องการดูวิดีโอยาวๆ ก็ไปผูกบัญชีไว้กับ koofr.eu ก็จะดูออนไลน์ได้ไม่จำกัดนาที ไม่ต้องเสียเวลาโหลด ถ้าเก็บไว้ดูส่วนตัว ยังไงไฟล์ก็ไม่หาย ไม่โดนแบน

อีกตัวก็ Google Drive for Business อันนี้แพงหน่อย เดือนละ $50 หรือถ้าจะเน้นประหยัดหน่อยก็ใช้ Google Drive for Education เดี๋ยวนี้ขายกันเกลื่อนเลย จ่ายรอบเดียวไม่เสียรายเดือน ราคาขึ้นอยู่กับแต่ละเจ้าที่ขาย พวกเว็บดูหนังออนไลน์ทั้งหลายก็ใช้ตัวนี้กัน แต่ผมว่าในระยะยาวมันไม่ปลอดภัยเท่าไร

อินเทอร์เน็ตขั้นต่ำก็ใช้ 50Mbps ขึ้นไป ไปเลย เดี๋ยวนี้ราคาถูกลงเหลือไม่กี่บาทต่อเดือนแล้ว

External HDD ผมเลิกใช้มาสักพักนึงแล้ว เพราะกลัวเจอปัญหาแบบนี้แหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 04:23:35 PM โดย JavClimax » บันทึกการเข้า
play...

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 04:57:21 PM »

ของผมต่อhddเก็บหนังไว้ในเครื่องpcที่ใช้ประจำเลย hdd บางลูก8-9ปี ยังไม่เคยเจอเสีย
แต่พอใช้โปรแกรมตรวจก็มีแจ้งเตือนบ้างเล็กน้อยพวกลูกเก่าๆ เตรียมย้ายทันอยู่ ยังไม่เคยเสียหนักๆเลย

shogun125
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 05:41:32 PM »

ผมพยายามไรท์ออกเรื่อยๆๆ ครับถึงหายนะมา ก็ไม่หมด สต้อคแน่

แผ่น ดีวีดีก้ทนถึกครับเลยแนะนำว่าเดี่ยวนี้แผ่น 8 GB ก็มาแล้วครับ
sito

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 06:19:40 PM »

เศร้าเลยหนังที่หายไป
Devilart
AV DedicataR+ (VIP)
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 06:20:34 PM »

ผมเป็นอีกคนที่ตอนนี้เก็บหนังลงใน GDrive ครับ (1 TB/350 บาท/เดือน)

การหักเงินจะหักเป็นรอบ ตามวันที่เราสมัครครั้งแรกครับ......

ส่วนตัวผมเก็บไว้ดูคนเดียว ไม่ได้เปิดแชร์  คิดว่าผู้ให้บริการน่าจะไม่สนใจกลุ่ม(แบบผม)มาก แต่ถ้าเปิดแชร์ให้คนอื่นเห็นด้วยก็มีโอกาสถูกลบได้ครับ เพราะเป็นการเปิดแชร์สาธารณะด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7 พิมพ์