เมษายน 30, 2024, 03:57:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 29 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู AV VR ผ่าน smartphone กันเถอะ!!  (อ่าน 220921 ครั้ง)
ฮิเคียว
AV Dedicator (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 08:15:31 PM »

ตอนนี้หามือสอง Quest 2 128GB ต่ำกว่าหมื่นเริ่มมีให้เห็น (แต่ก็ไปไวมากๆ)
ผมซื้อ Quest2 มาตอน 4.4 ได้มา 10,xxx บอกเลยครับ ถ้าจะมาทางนี้ ต้องมาให้สุด
นอกจากดู AV โลก VR น่าตื่นเต้นมากๆครับ

แต่แน่นอนผมเอามาดู AV VR 99%
ลองหาตัว 64GB ก็ได้ แต่ต้อง Streaming จาก PC มาอีกที ด้วย Program Plex จะได้ไม่ต้องใช้เนื้อที่ในเครื่อง
น้องๆที่เคยเห็นในโลก 2D กลายเป็น 3D สวยขึ้น 3ล้านเท่าเลยครับ !!

น้องบางคนคือที่เคยดูมาอาจจะไม่ค่อยอะไรกะน้อง แต่พอดูแบบ VR คือเปลี่ยนความคิดไปเลย ดีกว่าตอน 2D มากๆ (แต่บางคนกลับกันนะ ใน VR คือไม่โดนใจเลย 555)
OHM2K
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 11:04:46 PM »

เคยคิดว่า VR เป็น Tech ที่แพงมากจนเราเข้าไม่ถึง
จนเว็บบอร์ดที่เล่นอยู่แห่งนึงมาป้ายยา
เราก็ดูราคาล่ะ  หมื่นกว่า เฮ้ย ได้นี่หว่า
สรุปแล้วได้ Oculus Quest 2 มาราคาพอ ๆ กับ PS4 Pro เลย
หมายถึงราคาตอนที่ได้มานะ  ห่างกันประมาณปีนึง
( Quest 2 ได้มา 10,950 / PS4 Pro ได้มา 11,000 )
ทีแรกก็เล่นเกมเรื่อย ๆ ( เกม VR บน Steam ) เรื่องเกมนี่ว้าวพอสมควร
แต่ก็มีโหลดหนังมารอไว้กะว่าคงไม่ได้อะไรกับมันมากมาย

พอได้ดูเรื่องแรก Stacy Cruz  เอ๊ย แจ่มแมวบ้านมาก
มันมีความลึก  มีความนูน มีมิติ  เหมือนน้อง ๆ มาอยู่ตรงหน้าก็จะเว่อร์ไปสำหรับบางคน
เอาเป็นเหมือนคุณมองน้อง ๆ จากหน้าตู้ล่ะกัน  น่าจะพอได้
ตัดสินใจหลังจากดูเสร็จเลยว่าต้องซื้อ HDD 4 TB มาเพิ่มอีกลูกนึง
ผมไม่เคยดูพวก VR Mobile นะ แต่จากฟังที่เพื่อนในบอร์ดคุยกัน
VR Mobile กับ VR Headset เทียบกันไม่ได้เลยในเรื่องความรู้สึกการใช้งาน

ตอนนี้ใช้ Quest 2 ผ่านมาประมาณ 2 เดือนได้แล้วก็โหลดหนังตามบิตมาพอสมควร
แล้วก็สมัคร Premium โหลดที่ Maxjav ได้ 5 วันจนไม่รู้จะโหลดอะไรแล้ว ( โหลด VR เป็นหลัก )
ปกติผมจะโหลดแต่ซีนที่เสียบกันเป็นหลัก  มันเลยลดเนื้อที่ของหนังได้เยอะ
อันนี้คนโหลดหนัง VR ฝั่งญี่ปุ่นน่าจะทราบกันดี  แล้วผมมีรสนิยมนักแสดงของผมด้วย
เช่น ดูสวยระดับนึง มีอกนิดนึง  มันเลยตัดหนังที่เราไม่ต้องการได้อีก

ว่ากันที่ Maxjav ต่อ.........
เนื่องจากไม่รู้จะโหลดอะไรต่อ  เลยเข้ามาในบอร์ดนี้เพื่อหาข้อมูล
นักแสดงที่เราอาจจะหลงหูหลงตาไป  ปกติเคยผ่าน ๆ บอร์ดนี้มาบ้าง
แต่ก็แค่ผ่าน  พอเห็นกระทู้นี้เกี่ยวกับ VR เลยคันไม้คันมือ
อยากจะแบ่งปันประสบกามด้านนี้บ้่างก็เลยสมัครสมาชิกเข้ามา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2022, 04:23:51 PM โดย OHM2K » บันทึกการเข้า
ktaro69

« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2022, 10:00:38 PM »

แอบเข้ามาส่องชมรม VR ว่าไปถึงไหนกันแล้วในนี้

ไหนๆ ก็เข้ามาแล้ว ผมจะทิ้งข้อมูลเอาไว้เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆที่ผ่านมาเห็น
หรือ กำลังหาข้อมูลเผื่อที่จะซื้อแว่น VR มาเผื่อดูหนัง 18+

ณ.เวลาที่ผมพิมพ์นี้ คือ เดือนตุลาคม ของปี คศ.2022 หรือก็คือ พศ.2565
ช่วงเวลาที่ผมพิมพ์นี้ แว่น VR Standalone ที่ราคาถูกที่สุด คือ
แว่น VR 4K ของ AIS ที่มีคนเอามาขายมือสองในออนไลน์
มีทั้งแบบ มือ1ไม่แกะซีล และ แบบมือ2ใช้แล้ว
เรทราคาอยู่ที่ 2000-5000 ขึ้นไป แล้วแต่ว่าจะหาได้ สภาพไหนและราคาไหน
ระวังโดนโกงด้วย ถ้านัดรับสินค้าได้จะดี

สเป็กแว่น จอเป็น 4K  มีแอฟดูหนังในตัว ปรับได้หมดซ้าย-ขวา หรือ แบบ บน-ล่าง จริงๆมันออโต้ให้ด้วย
มีจอยไร้สายให้อันนึง ตัวแ่ว่นเบา ใส่สบาย เพราะแบต ถูกเอาไปไว้ด้านหลังที่คาดหัวของเรา

ข้อดี ภาพสวยมาก และ ราคาแว่นนั้นถูกมาก [ราคานอกศูนย์นะ]
      มีแอฟดูหนังในตัว แชร์ไฟล์จากคอมเข้าแว่นได้ ใช้แว่นเป็นจอ ผ่าน วงแลน wifi

ข้อเสีย แบตจะหมดไว ดูได้ประมาณ 2-3 ชม.
         ดูยูทูป ดูเว็บหนังออนไลน์ ผ่าน mozilla reality ไม่มีแอฟเฉพาะทาง
         ไฟล์หนัง ถ้าเกินกำลังเครื่อง เสียงจะไม่ตรงกับภาพ ผมจำไม่ได้ล่ะว่ารับได้สูงสุดเท่าไหร่
          แต่ 4K ได้แน่นอน แต่บิทเรทเท่าไหร่จำไม่ได้ล่ะ

ถ้าต้องการเอามาเล่นเกมด้วย จะไม่ค่อยเวริก จะไม่เหมาะกับบางเกม เพราะ จอย มีข้างเดียว และบางเกม
         จะเล่นยาก

ส่วนตัวผมเริ่มจากการดูจาก มือถือใส่แว่นVR และสุดท้ายมาจบที่แว่น VR Ais 4K ชัดแจ๋ว
สิ่งที่ต่างกัน ระหว่างมือถือใส่แว่นVR กับ แว่น VR Ais 4K คือพื้นผิวของภาพครับ
แว่น 4K จะไม่เห็นพิกเซลของจอแล้ว ภาพจะใสเหมือนเวลาเราดูหนังผ่านคอมนะล่ะครับ
มันจึงให้ความสมจริงที่มากกว่า หลอกตาเราได้มากขึ้น 55555+

ปล. แว่น VR 4K ของ Ais คือ แว่น Pico G2 4K รุ่นเก่าพอสมควรล่ะ แต่เหมาะกับดูหนังมาก รับรองไม่ผิดหวัง
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประกัน เปลี่ยนรอมเป็นของ pico  แว่นจะทำงานได้ดีขึ้น แต่ก็จะเข้าศูนย์ AIS ไม่ได้แล้ว

อยากฝากข้อมูลนี่ไว้ ด้วยเหตุผลที่ว่า แว่น ที่ใส่โทรศัพท์ดีๆ มันก็หลัก1พันบาทละในเว็บออนไลน์บ้านเรา
ถ้าเพิ่มเงินอีกพันหน่อยๆ ได้แว่น standalone จอดีๆ ดูฟินๆ ไม่เสียอารมณ์นะ มันจบกว่า

ในเฟสบุ๊ค ก็มีกลุ่ม VR อยู่ครับ ผมไปได้ข้อมูลจากกลุ่ม https://www.facebook.com/groups/VrParty
หวังว่าข้อมูล จะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังสนใจ VR และกำลังหาซื้อแว่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2022, 08:02:34 PM โดย ktaro69 » บันทึกการเข้า
lekkiki
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2022, 11:26:05 PM »

มาแชร์ต่อครับ ผมไปซื้อ DPVR-4D Pro มือสองมาจากญี่ปุ่น ประมาณ 6,800 บาท ถ้าถอยใหม่แถมหนังอยู่ที่ประมาณ 11,400 บาท เป็นมือสองที่ใหม่มาก กลิ่นใหม่ยังอยู่เลย แสดงว่าเจ้าของเดิมใช้น้อยมากๆ

ลองหาการใช้งานใน Youtube มีพอประมาณ แต่ไม่ค่อยช่วยอะไรมาก ยังต้องมั่วๆ กันต่อ (เมนูภาษาญี่ปุ่นล้วน)
ลองเอาหนังลง Micro SD Card ความคมชัดรองรับ 4K แต่รู้สึกว่ายังไม่ถึงกับ 4K นะ
เท่าที่ดูจากการเปรียบหนัง VR ปกติ ถามว่าต่างมั้ย ก็ต่างอยู่ แต่ไม่มาก ซึ่งผมอาจจะคาดหวังมากไปว่า จะคมชัดกว่านี้
แต่ภาพดูชัดกว่า Oculus Rift ยอมรับว่าต่างอยู่เยอะ
ด้านเสียง ลำโพงที่ติดมากับตัวเครื่อง พอถูๆ ไถๆ ไม่ดีนัก ใช้หูฟังดีกว่า
ส่วนมุมมองภาพ ยังไม่สมจริงเท่าไหร่ ดูแล้วนักแสดงตัวจะค่อนไปทางด้านบน เวลาตอนขึ้นขย่ม แต่ท่าหมา OK เลย
ปรับมุมมองได้แค่ซ้าย-ขาวเท่านั้น ปรับมุมก้ม-เงยไม่ได้เลย ซึ่ง Oculus Rift ปรับได้ทุกมุมมอง
ด้านสีถึงจะไม่จัดจ้านนัก แต่ก็เป็นธรรมชาติดี
ทดสอบชมหนังปกติกันบ้าง ใช้ App ที่ติดเครื่องมา รู้สึกว่าจะตีตั๋วถูกไปหน่อย ใกล้จอไป ปรับได้แค่ขยายจออย่างเดียว แต่ปรับตำแหน่งที่นั่งไม่ได้ (ว่าจะลองหา App ตัวอื่นมาลงแทน)
ส่วนสายคล้องหัว ไม่ค่อยดี จะโดนใบหู ใส่นานๆ มีเจ็บ โดยรวมใส่นานมากไม่ค่อยสะบายหัวเท่าไหร่

สรุป...ผมว่า ผิดหวังกับราคา 11,400 ถ้าซื้อมือหนึ่ง ไม่คุ้ม ถอย Oculus Quest 2 ดีกว่า (ความเห็นส่วนตัวนะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2022, 01:42:15 PM โดย lekkiki » บันทึกการเข้า
shared
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2022, 01:14:35 PM »

ถามคนใช้ Quest 2 หน่อยครับเห็นมันอัพราคาขึ้นมา อยากถามว่าถ้าจะซื้อตอนนี้นี่ยังคุ้มอยู่ไหมหรือย้ายไป VR เจนใหม่กว่าอย่าง PICO 4 ไปเลยดี

OHM2K

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2022, 02:55:32 PM »

ถามคนใช้ Quest 2 หน่อยครับเห็นมันอัพราคาขึ้นมา อยากถามว่าถ้าจะซื้อตอนนี้นี่ยังคุ้มอยู่ไหมหรือย้ายไป VR เจนใหม่กว่าอย่าง PICO 4 ไปเลยดี
ตอนนี้รอดูรีวิว Pico 4 ของคนไทยอยู่ครับ
ถ้ารีวิวต่างประเทศนี่เค้าส่งแว่นให้สื่อรีวิวก่อนวันวางจำหน่ายมาพักนึงล่ะ
เห็นเพื่อนผมว่าเรื่องการ Streaming ยังไม่ค่อยดีเท่าไร 
แต่แก้ได้ด้วยใช้ Virtual Desktop ซึ่งโปรแกรมนี้มีทั้งบน Quest กับ Pico
Hardware ของ Pico 4 มันดีกว่าอยู่แล้ว  ในขณะที่ราคาต่างกันประมาณ 30$ เงินไทยก็ราวหนึ่งพัน
( Quest 2 128 GB 399$/Pico 4 128 GB 430$ )
รอดูคนหิ้วเข้ามาอยู่  แต่ของมันขายได้อยู่แล้วล่ะ
อีกซักพักพวกที่เคยขาย Quest 2 คงเอามาขายเหมือนกันหมด

https://www.youtube.com/watch?v=dmjpTrr7dHI

ความละเอียดของเลนส์ Quest 2 ไม่ถึง 4K ดีนะครับ 1832x1920 per-eye
แต่ Pico 4 จะเท่ากับ 4K พอดี 2160x2160 per-eye
อันนี้ส่งผลเรื่องการดูหนังแน่นอน  แต่คุณภาพเลนส์ยังสู้ Reverb G2 ไม่ได้ ( ความละเอียดเท่ากันเลย )
แต่ G2 เองมันก็ไม่ได้ขายราคานี้นะ (599$)  แค่เทียบกันเฉย ๆ
คงต้องให้เวลาฝั่ง Pico อีกซักพัก Store ก็เพิ่งจะทำ 
ปีหน้าแว่น VR แบบ Low Cost คงชิงตลาดกันน่าดู
จะมี Lenovo-Think Reality  อีกเจ้าก็น่าจะเป็น Valve Deckard ครับ
เร็วสุดคงได้เห็นกันปลายปีหน้าเลย  แข่งกันหลาย ๆ เจ้าดี
ตลาดเกมกับหนังจิ้มจุ่ม VR จะโตเร็วตามไปด้วย
จากที่แต่ก่อนต่างคนต่างทำ  ไม่มีใครคิดจะบุกตลาด Low Cost
พอ Quest 2 ลงมาเปิดตลาดแล้วรุ่ง ก็จะกรูกันมาบ้าง
เพราะตอนนี้คนรู้แล้วว่า VR มันต่างจากเล่นเกมหรือดูหนังปกติยังไง
shared
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2022, 04:40:19 PM »

น่าสนใจนะครับ ถ้าเพิ่ม 1 พันแล้วคุณภาพดีขึ้น
ตอนนี้เห็น PICO 4 ส่วนใหญ่มีแต่สปอนเซอร์รีวิว เดี๋ยวคงต้องรอดูคนใช้เยอะๆ ก่อนแล้วค่อยดูรีวิวอีกที

zephyr77
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2022, 12:15:31 AM »

หลังจากเห็นโพสต์ของคุณ ktaro69 ด้านบนเมื่อวันก่อน วันนี้ผมได้ VR 4K AIS มาลองละครับ
ผมได้มาราคาไม่ถึง 3000 บาท คิดว่าเอามาลองก่อน อยากรู้จักประสบการณ์หนัง VR ถ้าไม่ถูกใจก็เสียเงินไม่แพงมากในคุณภาพที่พอจะตอบคำถามตัวเองได้

ได้มาปุ๊บ ผมก็อัพ firmware Pico 2G เลย แล้วลองโหลดหนังรหัส Sivr มาดู พอดีเห็นมีหนังของน้อง Riri ซึ่งผมชอบอยู่ด้วย

สรุป ดูแล้วแบบ อื้อหือ มันได้ฟีลมาก น้องในหนังปรกติก็ว่าหน้าตาดีแล้ว แต่พอมาดูใน VR คือแบบ โอย สวยเว่อร์ ถูกใจมากครับ

ใครอยากลอง บอกเลยว่าตัวนี้ ผมว่าคุ้มมากครับสำหรับดูหนัง VR ติดใจแล้วสิ
003
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2022, 10:42:45 AM »

หลังจากเห็นโพสต์ของคุณ ktaro69 ด้านบนเมื่อวันก่อน วันนี้ผมได้ VR 4K AIS มาลองละครับ
ผมได้มาราคาไม่ถึง 3000 บาท คิดว่าเอามาลองก่อน อยากรู้จักประสบการณ์หนัง VR ถ้าไม่ถูกใจก็เสียเงินไม่แพงมากในคุณภาพที่พอจะตอบคำถามตัวเองได้

ได้มาปุ๊บ ผมก็อัพ firmware Pico 2G เลย แล้วลองโหลดหนังรหัส Sivr มาดู พอดีเห็นมีหนังของน้อง Riri ซึ่งผมชอบอยู่ด้วย

สรุป ดูแล้วแบบ อื้อหือ มันได้ฟีลมาก น้องในหนังปรกติก็ว่าหน้าตาดีแล้ว แต่พอมาดูใน VR คือแบบ โอย สวยเว่อร์ ถูกใจมากครับ

ใครอยากลอง บอกเลยว่าตัวนี้ ผมว่าคุ้มมากครับสำหรับดูหนัง VR ติดใจแล้วสิ

สอบถามครับ เราจะหาโหลดหนัง SIVR นี่จากที่ไหนได้บ้างครับ ต้องใส่คำค้นหาว่าอะไรครับ
zephyr77
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2022, 11:54:26 AM »

สอบถามครับ เราจะหาโหลดหนัง SIVR นี่จากที่ไหนได้บ้างครับ ต้องใส่คำค้นหาว่าอะไรครับ

ของฟรีก็โหลด bit ครับ เว็บคุ้นเคยกันดี https://sukebei.nyaa.si

แต่ถ้าไฟล์เก่ามันจะไม่ค่อยมีคนปล่อยแล้ว แต่ของใหม่ๆยังพอมี

ถ้าจะเสียตังค์หน่อยก็ Maxjav.com ครับ เว็บแบ่งไฟล์ย่อยไว้ไม่จำเป็นต้องโหลดหนังเต็ม ตัวเว็บไม่ต้องสมัคร แต่ต้องซื้อ premium ของที่ฝากไฟล์ไว้ ก็โหลดเร็วครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 29 พิมพ์