เมษายน 29, 2024, 06:58:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่าเสียวในหนัง AV  (อ่าน 6669 ครั้ง)
Neverplay
AV Dedicator (VIP)
ปลิงควาย

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 09:12:02 PM »

ผมสงสัยมานานคำว่าเสียวในหนัง AV  นางเอกจะร้องว่าอะไรครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คิมูจิ๊ แปลว่า ดีจัง รู้สึกดี มันใช้ได้หลายสถานการณ์ ไม่เฉพาะเซ็กซ์ (รึเปล่า)
Kingkoko
ชีวิตนี้เพื่อเธอ Mao-chann
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:09:40 PM »

สาระวันนี้เสนอ

気持ちがいい(ki-mo-chi-ga-ii) คำนี้แปลได้หลายรูปแบบครับ ไม่จำเป็นต้อง แปลได้แค่ว่า "เสียว" ครับ

ในชีวิต ประจำวัน หากเราพูด 「気持ちがいい」 ออกไปก็จะมีความหมายว่า รู้สึกดีจัง (ใช้กับบรรยากาศ หรือ การดู/มอง ทิวทัศน์ แล้วรู้สึกสวยงาม มักจะใช้คำนี้)

หากแต่ ในหนัง av มันจะพูดว่า 「気持ちいい」มั้งละ 「いい」มั้งละ ทั้งสองคำคือความหมายเดียวกัน แต่เวลาพูดจะสามารถสื่อความหมายเป็นอีกความหมายนึงได้ หาก อยู่ในสถานการณ์ต่างกัน

ซึ่ง คำว่า 「気持ち」(ki-mo-chi) มีความหมายว่า รู้สึก
     คำว่า「いい」(ii) มีความหมายว่า ดี (เนื่องจากคำนี้ หากพูดในสถานการณ์อื่นจะมีความหมายอีกแบบ)
    คำว่า 「が」(ga) ไม่มีความหมายใดๆ แค่เป็นคำเชื่อม

ฉะนั้น หากเราตัดคำว่า 「が」 ออกไป ก็จะได้ความหมายเหมือนเดิม (แต่ในหลักการเขียนแล้วควรต้องใส่)

ให้ลองสังเกตดู เวลานางเอกร้อง 「いい」 ความหมายจะมีแค่อย่างเดียวแน่นอน นั้นคือ ดีจัง/ดี (หรืออาจจะเล่นกับอารมณ์ ณ เหตุการณ์นั้น)

ถ้าร้องว่า 「気持ちいい」ความหมายก็ตามนั้น รู้สึกดีจัง/รู้สึกดี

ส่วนคำว่าเสียวนั้น ตามหลักแล้วคือคำว่า 「快感」(kaikan) ครับ ซึ่งไม่เกี่ยวอะไรเลย5555

ฉะนั้น ถ้าแปลด้วยอารมณ์ หรือเล่นตามความรู้สึก เพื่อให้อินกับตัวหนัง แปลยังไงก็ไม่ผิดครับ ขอแค่ไม่ให้มันออกทะเลเกินไป 

<< เห็นถามกันเยอะ รหัส MIAD-675 คนแสดง 浜崎真緒
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:18:15 PM »

เเพรใจจะขาดเเล้วจ่าขา​ ทำไมมันเสียวอย่างนี้​ 555​ อ๋อ​ ที่นางเอกเล่นโทรศัพท์ท่าหมาเอามาจากรหัสอะไร

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
Hsentai

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:54:54 PM »

เเพรใจจะขาดเเล้วจ่าขา ทำไมมันเสียวอย่างนี้ 555 อ๋อ ที่นางเอกเล่นโทรศัพท์ท่าหมาเอามาจากรหัสอะไร

ใช่จ่าปืนรึเปล่าครับ Grin
lekkiki
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 11:50:46 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่ม...

ผมเองภาษาญี่ปุ่นงูๆ ปลาๆ อ่านได้นิดหน่อย เคยเรียนมาบ้าง แต่ก็คืนเซ็นเซเกือบหมดแล้ว
ohm_pieng1982
ปืนโตจงเจริญ Arsenal จงเจริญ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 09:00:31 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับสาระดีๆ

Kingkoko
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 10:08:37 AM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่ม...

ผมเองภาษาญี่ปุ่นงูๆ ปลาๆ อ่านได้นิดหน่อย เคยเรียนมาบ้าง แต่ก็คืนเซ็นเซเกือบหมดแล้ว
ลองกลับไปเรียนใหม่สิครับ เผื่อได้ศัพท์มากขึ้น  Cheesy

<< เห็นถามกันเยอะ รหัส MIAD-675 คนแสดง 浜崎真緒
9AKIBA

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 10:52:12 AM »

แชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่นในเอวีที่ผมเคยเจอมาที่ญี่ปุ่น

คำว่า "อิคึ" นี่ความหมายทั่วไปน่าจะแปลว่าใกล้แล้ว ใกล้ถึงแล้ว

วันนึงผมไปยืนเข้าคิวหน้าร้านอาหารแห่งนึง ข้างหน้าผมเป็นคิวผู้หญิงสาวสองคนอายุยี่สิบกว่า คนนึงยืนรอในคิว อีกคนเดินไปเดินมาดูร้านข้างๆ พอใกล้ถึงคิวพวกเธอ สาวที่อยู่ในคิวก็ตะโกนบอกเพื่อนเธอว่า "อิคึ อิคึ" ยอมรับว่าหัวผมคิดไปไกลเลย  Cheesy

maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 11:52:06 AM »

เเพรใจจะขาดเเล้วจ่าขา ทำไมมันเสียวอย่างนี้ 555 อ๋อ ที่นางเอกเล่นโทรศัพท์ท่าหมาเอามาจากรหัสอะไร

ใช่จ่าปืนรึเปล่าครับ Grin
   นั่นเเหละ​ 55

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
Kingkoko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 04:46:43 PM »

แชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่นในเอวีที่ผมเคยเจอมาที่ญี่ปุ่น

คำว่า "อิคึ" นี่ความหมายทั่วไปน่าจะแปลว่าใกล้แล้ว ใกล้ถึงแล้ว

วันนึงผมไปยืนเข้าคิวหน้าร้านอาหารแห่งนึง ข้างหน้าผมเป็นคิวผู้หญิงสาวสองคนอายุยี่สิบกว่า คนนึงยืนรอในคิว อีกคนเดินไปเดินมาดูร้านข้างๆ พอใกล้ถึงคิวพวกเธอ สาวที่อยู่ในคิวก็ตะโกนบอกเพื่อนเธอว่า "อิคึ อิคึ" ยอมรับว่าหัวผมคิดไปไกลเลย  Cheesy

ผมก็ไม่อยากขัดนะ แต่ อิคุ โดยตามหลักแล้ว มันแปลว่า ไปกัน ==

ถ้า พูดพร้อมกัน 3 ครั้ง ความหมายก็จะเปลี่ยน แต่โดยหลักแล้ว [行く」(i-ku) มาจากคำว่า 「いきます」(i-ki-masu) ที่ผันแล้วครับ ความหมายก็ ไป/ไปกัน ครับ

ในประเทศญี่ปุ่น หากเรา ไปพูดกับคนญี่ปุ่นที่ไม่สนิท หรือไม่รู้จัก มีสิทธ์โดนจับได้เลยนะครับ ถถถ

หน้า: [1] 2 พิมพ์