เมษายน 29, 2024, 07:17:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 4356 ครั้ง)
SkuLLo
AV Distributor
วุฒิสมาชิกเอวี

รณรงค์งดโพสข้อความ "ไร้สาระ" !!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:43:17 PM »

ไม่ต้องรีบครับ พลาดไปเสียดายอนาคต

pasta
AV Highness Merit
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:34:42 PM »

17 เองห้ะ

น้องเค้าอายุยังน้อยทำอะไรระวังหน่อยนะครับ ข้อหาเกี่ยวกับผู้เยาว์นี้หนักนะครับ มีคนรู้จักกันเคยบอกผมว่า
ในประเทศไทยจะมี 2 ข้อหาที่ลงโทษค่อนข้างหนักและหลุดคดียากมาก คือ 1.ยาเสพติด 2.เกี่ยวกับผู้เยาว์ครับ
ผมกับเพื่อนเคยมีประสบการณ์เรื่องแบบนี้ครับ คือตอนผมกับเพื่อนเรียนอยู่มหาลัยปี1เพื่อนผมจีบเด็กม.5ครับ
จีบเฉยๆไม่ได้มีอะไรกัน อยู่มาวันหนึ่งน้องเค้าทะเลาะกับที่บ้านแล้วมาหาเพื่อนผม เพื่อนผมเห็นว่าดึกแล้วก้อเลย
ให้นอนค้างที่บ้านก่อนแล้วพรุ่งนี้ค่อยกลับ นอนแยกห้องไม่ได้มีอะไรกันแต่พ่อแม่ของเค้าได้มาตามน้องเค้าที่บ้าน
เพื่อนผม แล้วยังแจ้งข้อหาเพื่อนผมประมาณว่าพรากผู้เยาว์อะไรประมาณนี้แหละครับ งานเข้าเพื่อนเลยครับกว่าจะ
เคลียร์กันได้ยาวเลยครับ เพราะฝ่ายผู้หญิงไม่ยอมฟังเจรจาหรืออะไรเลย ยืนยันเอาผิดอย่างเดียว ในกรณีนี้จะเห็น
ได้ว่าอยู่เฉยๆก้อซวยได้ครับ

ปล.ที่ยกกรณีตัวอย่างขึ้นมาเพียงเพื่ออยากจะให้เจ้าของกระทู้ทำอะไรคิดให้รอบคอบนะครับ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้น
มาปัญหามันค่อนข้างเยอะและยุ่งยากครับ Wink
ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:50:26 AM »

กระทู้นี้ตอนแรกดูๆ น่าจะมีประโยชน์กับทุกๆที่อยากล่อเด็ก....เป็นคดีร้ายแรง..ส่วนใหญ่จะยอมความกันไม่ได้เพราะจะมีพวกสังคมสงเคราะห์มาร่วมสอบสวนด้วย และส่วนใหญ่จะลงโทษเต็มๆ
มาดูตัวบทกฏหมายกัน จากเวปกฏหมายครับ

พรากผู้เยาว์

ท่านผู้อ่าน คงเคยได้ยินกันใช่ไหมคะ "พรากผู้เยาว์" จากคำแซวเล่นในหมู่เพื่อนฝูง เมื่อมีเพื่อนคนใดคนหนึ่งเกิดมีความรักกับคู่ที่ค่อนข้างจะเด็กกว่า เรามาศึกษากันจริงจังดีกว่าค่ะ ว่าคุณสมบัติแบบไหน ที่เรียกว่า "เด็ก" หรือ "ผู้เยาว์" ลักษณะแบบไหน ที่เรียกว่า "พราก"

"พราก" หมายถึง จากไป, พาเอาไปเสียจาก, แยกออกจากกัน, เอาออก จากกัน คำแปลจากพจนุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542
หรือก็คือ การทำให้เด็ก หรือผู้เยาว์ห่างจากผู้ปกครอง ไม่ต้องขนาดว่าเดินจูงมือออกจากบ้านนะคะ แค่โทรชวนออกไปโดยมิได้ขออนุญาต หรือยินยอมจากผู้ปกครอง ก็คือการพรากแล้ว

"ผู้เยาว์" หมายถึง บุคคลที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ซึ่งจะบรรลุนิติภาวะเมื่อมีอายุ 20 ปีบริบูรณ์ หรือเมื่อทำการสมรส ตาม
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 19
บุคคลย่อมพ้นจากภาวะผู้เยาว์และบรรลุนิติภาวะเมื่อมีอายุยี่สิบปีบริบูรณ์
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 20
ผู้เยาว์ย่อมบรรลุนิติภาวะเมื่อทำการสมรส หากการสมรสนั้นได้ทำตามบทบัญญัติมาตรา 1448

แต่การ "พรากผู้เยาว์" นั้นเป็นผู้ความผิดทางอาญา (แล้วจะอธิบาย พราก, ผู้เยาว์ ทำไม Tongue) ในมาตรา 317 318 และ 319 ดังนี้
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 317 บัญญัติว่า
ผู้ใดโดยปราศจากเหตุอันสมควร พรากเด็กอายุยังไม่เกินสิบห้าปีไปเสียจากบิดามารดา ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี และปรับตั้งแต่หกพันบาทถึงสามหมื่นบาท
ผู้ใดโดยทุจริต ซื้อ จำหน่าย หรือรับตัวเด็กซึ่งถูกพรากตามวรรคแรก ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้พรากนั้น
ถ้าความผิดตามมาตรานี้ได้กระทำเพื่อหากำไร หรือเพื่อการอนาจาร ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี และปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นบาทถึงสี่หมื่นบาท
พรากเด็กอายุ 15- --> จำคุก 3-5 ปี ปรับ 6,000-30,000 บาท ถ้าหากำไรหรืออนาจาร จำคุก 5-20 ปี ปรับ 10,000-40,000 บาท
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 318 บัญญัติว่า
ผู้ใดพรากผู้เยาว์อายุกว่าสิบห้าปี แต่ยังไม่เกินสิบแปดปีไปเสีย จากบิดามารดา ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล โดยผู้เยาว์นั้นไม่เต็มใจไปด้วย ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สี่พันบาทถึงสองหมื่นบาท
ผู้ใดโดยทุจริต ซื้อ จำหน่าย หรือรับตัวผู้เยาว์ซึ่งถูกพรากตามวรรคแรก ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้พรากนั้น
ถ้าความผิดตามมาตรานี้ได้กระทำเพื่อหากำไร หรือเพื่อการอนาจาร ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี และปรับตั้งแต่หกพันบาทถึงสามหมื่นบาท
พรากเด็กอายุ 15-18 ไม่เต็มใจ --> จำคุก 2-10 ปี ปรับ 4,000-20,000 บาท ถ้าหากำไรหรืออนาจาร จำคุก 3-5 ปี ปรับ 6,000-30,000 บาท
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 319 บัญญัติว่า
ผู้ใดพรากผู้เยาว์อายุกว่าสิบห้าปี แต่ยังไม่เกินสิบแปดปีไปเสียจากบิดามารดา ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล เพื่อหากำไร หรือเพื่อการอนาจาร โดยผู้เยาว์นั้นเต็มใจไปด้วย ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สี่พันบาทถึงสองหมื่นบาท
ผู้ใดโดยทุจริต ซื้อ จำหน่าย หรือรับตัวผู้เยาว์ซึ่งถูกพรากตามวรรคแรก ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้พรากนั้น
พรากเด็กอายุ 15-18 เต็มใจ --> จำคุก 2-10 ปี ปรับ 4,000-20,000 บาท

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
ยากูซ่าหน้าทะเล้น
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:55:40 AM »

ดูจากตัวกฏหมายแล้วอย่างท่าน pasta  เล่าเรื่องเพื่อนที่ช่วยเหลือเด็ก ม.5 ที่ออกจากบ้านมา ก็เข้าข่ายพรากผู้เยาว์แล้วเต็มๆ
กรณีนี้ อย่าให้ที่พักพิงเด็ดขาด นำตัวไปส่งพ่อแม่ดีที่สุดครับ

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
DMX 🏆
AVC Moderator
AV Activist
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

Cum on Tits Lovers

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 04:24:36 PM »

15 เหรอ

คุก คุก คุก

คุกเข่า เอาอีกๆๆ

Grin

ล้อเล่นนะท่าน อย่าทำดีกว่า รอโตอีกหน่อย

กฏระเบียบของเว็บ เรื่องลายเซ็นต์ อ่านได้ ที่นี่

สไลด์หนอน
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:07:17 PM »

โอเคห้ะ ขอบคุณมาก
ผมกลัวแร้ว  Sad

ขอบคุณพี่ๆมากคับ
bird22233
หงส์90
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 12:27:46 PM »

ขัดตอปิโด ไปก่อนนะใจเย็นๆไอ้หนู

หงส์90
หน้า: 1 [2] พิมพ์