พฤษภาคม 23, 2024, 12:06:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไรกับ GAT PAT ?  (อ่าน 4568 ครั้ง)
13BXIII
AV Dedicator (VIP)
หื่นมีศิลปะ

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:42:50 PM »

ไม่รุ้ ผมไม่แอ๊ด สมัครเข้ารามฯเลย
pasta
AV Highness Merit
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:56:24 PM »

ประสบการณ์จริงมีประโยชน์มากคับ

มหาลัยปิดหรือเปิด ไม่มีผลอย่างมีนัยสำคัญ ในการสมัครงานหรือการทำงานเลย

เท่าที่พอสัมผัสมา รู้สึกว่าการหางานทำส่วนใหญ่เน้นที่ชื่อเสียงมหาลัยที่จบแทนที่จะเป็นความสามารถของเด็ก
ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหน

กระแสเน้นชื่อเสียงมหาลัยถ้าย้อนไปสิบกว่าปีก่อนนี้กระแสแรงมากๆครับ ฝ่ายบุคคลหลายบริษัทมีการตั้งท็อปลิสต์กัน
เลยเรียงลำดับมหาลัยรัฐ เรียงลำดับมหาลัยเอกชน เดี๋ยวนี้บางที่ก้อยังเป็นอยู่ครับแต่ขออนุญาตไม่เอยนามนะครับ
แต่เท่าที่สังเกตดูเดี๋ยวนี้เบาลงเยอะครับ เพราะจำนวนมหาวิทยาลัยและเด็กที่จบมีมากขึ้นครับ ยังไงป.ตรีพยายาม
เรียนให้ได้เกรดดีๆครับ ถึงเรียนเอกชนหรือที่ไหนมาก้อตามถ้ามีโอกาสค่อยต่อโทมหาลัยของรัฐหรือที่ดังๆก้อได้ครับ
เรื่องทัศนคติที่ดีต่อเด็กที่จบมหาลัยที่ดังๆมันเป็นเรื่องปกติครับ แต่เชื่อพี่เถอะขอให้ตั้งใจเรียนป.ตรีให้ได้เกรดดีๆและ
ชีวิตมันก้อจะดีเองครับ  Wink
sexpistols
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:57:16 PM »

เข้ามหาวิทยาลัยดีๆ แต่เกรดไม่ดีก็หางานไม่ได้เหมือนกันแหละครับ
astrife

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:37:47 PM »

โลกเปลี่ยน สังคมเปลี่ยน และค่านิยม ก็เปลี่ยนแปลงไปด้วย คับ
เมื่อก่อนจะเล่นพรรคเล่นพวก และแรงมากรับแต่สถาบันเดียวกับตน  แต่จากประสบการณ์ ที่ทำงานมาปัจจุบันนี้ เกรดการเรียนจะมีผลมากกว่า ชื่อเสียงของมหาวิทยาลัย คับ

หลายบริษัทจะเน้นคนจบจากมหาวิทยาลัยกลาง ๆ เนื่องจาก เด็กจากมหาลัยที่มีชื่อจะไม่สู้งาน หัวแข็งไม่ค่อยรับฟังคนอื่น ทำให้เปลี่ยนงานบ่อย และบริษัทของผมเองตอนนี้ ก็จะเรียกสัมภาษณ์งานแต่คนที่จบเกียรตินิยม(ถ้าเป็นปัจจุบันผมคงไม่มีโอกาสได้สัมภาษณ์งานเพราะผมได้เกรดแค่พอผ่านเกณฑ์)หรือต้องใช้เส้นเพื่อให้เรียกสัมภาษณ์ตนให้ได้  ตอนสัมภาษณ์ก็เป็นเรื่องของแต่ละคนที่จะแสดงศักยภาพให้คนสัมภาษณ์เห็นว่า ตนเหมาะกับตำแหน่งงานนั้นยังไง โดยก็เล่าจากประสบการณ์การทำงานในอดีต เช่น สมัยเรียนเคยทำกิจกรรมอะไร

ดังนั้น เกรดจึงสำคัญกว่า ชื่อเสียงของมหาวิทยาลัย  ในปัจจุบัน คับ

สู้เค้า  Wink   
rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:34:44 AM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆคับ

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
OnEKiss-OnEZeRo
*-*S l u R *-*
AV Distinctive (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

*-_ห วิ๊ ด ห วิ๊ ว~ส ยิ ว กิ้ ว _-*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:36:43 AM »

>>>>>

Henry_lar
AV Columnist
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:18:51 AM »

ผมผ่านมาแล้วคับ

แอดมิชชั่นรุ่นสุดท้าย

แหม จขกท. ดูเร็วนะเรา หุหุ

อารมณ์เปลี่ยวเสียวทุกที ต้องใช้avดับความหื่น
sasasasa
หื่นมีศิลปะ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 11:34:47 PM »

ผมสอบมา 2 ครั้งแล้ว แต่ผมสอบไปงั้นแหละ ที่สอบก็เพราะว่าหญิงมาสอบเยอะมากครับ แต่ละคนนี่น่ารักๆทั้งนั้น สุโค่ยยยยย
absurdtheatre
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:24:26 PM »

อูยยย เรื่องเกรดนี้สำคัญมากนะครับ สมัครเรียนต่อกันทีจะกลุ้มมากถ้าเกรดไม่ดี(เช่นผมเป็นต้น) ยิ่งเมืองนอกนี่มหาวิทยาลัยดีๆจะรับโททีนี่บางที่เอาสามกว่า ที่พลาดไปแล้วทุกวันนี้ก็ไม่ได้เสียใจอะไร(เพราะจงใจพลาด ฮ่าๆ) แต่รู้สึกเลยว่าเกรดไม่ดีโอกาสก็น้อยกว่า อันนี้ชัดเจน
ตอนสมัครโทนี่เห็นได้ชัดว่ามีเกณฑ์เกรดกันเกือบหมดครับ ก็ขึ้นอยู่เหมือนกันว่าเค้าจะใช้เกณฑ์อะไรรับ แต่ที่ผมไปเจอนี่โดนหมด บางที่นี่ถึงกับบอกว่ายื่นสมัครไม่ได้เพราะเกรดไม่ถึง เพื่อนผมจะไปเรียนนอกก็ต้องไปเทคคอร์สเพราะเกรดไม่ถึง มหาลัยชื่อดังเมืองนอกนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับเค้าไม่ให้เทคคอร์สเรียนเสริม ก็ต้องไปที่ๆเกรดกลางๆ แถมเสียเวลาเสียเงินเทคคอร์สอีก ไม่ใช่ว่าที่กลางๆไม่ดีนะครับแต่มันแย่ตรงที่เลือกไม่ได้นี่ล่ะ แทนที่จะเลือกเมืองเลือกที่เรียนเลือกสาขาได้เยอะๆเผื่อเปลี่ยนเส้นทางชีวิต แต่อันนี้ก็กึ่งๆว่าโดนบังคับโดยเกรดไปโดยปริยายเพราะทางเลือกมันน้อยลงโดยอัตโนมัติไปเลยโดยเกรด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 11:28:41 PM โดย absurdtheatre » บันทึกการเข้า
tmk25268
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:17:39 AM »

ผมว่า้ข้อสอบ GAT-PAT นี่น่าจะยุบไปครับ
เห็นมีปัญหาทุกปี แล้วข้อสอบบางข้อมันดูครุนเครือ ตอบได้หลายแบบตามแต่ความคิดของผู้ตอบ
เป็นข้อสอบที่ทำให้เด็กหันไปเรียนพิเศษกันมากขึ้น(ผมคนนึงล่ะ)
ผมว่ายุบไปเถอะครับ ข้อสอบมีปัญหาแบบนี้จะไปเป็นเกณฑ์วัดที่มีมาตรฐานได้อย่างไรกัน Cool
หน้า: 1 [2] พิมพ์