มิถุนายน 05, 2024, 03:20:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาหาความรู้กันต่อเลย  (อ่าน 3727 ครั้ง)
aniyakana
ตะกวดไซเบอร์
*

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:02:13 PM »

จากกระทู้ "ราดหน้า" ฟี่เลยคิดว่าน้อง ๆ หลาย ๆ คนคงไม่ค่อยรู้ถึงเรื่องการ "คุมกำเนิด" ใช่มั้ยคะ
วันนี้ฟี่ก็เลยเอาเรื่องมาฝากกันล่ะ ไม่ต้องกลัวไม่ยาวค่ะ ฟี่คัดมาแต่เนื้อ ๆ เอาแบบย่อ ๆ (ยาวมากเดี๋ยวไม่อ่านกัน)

หลาย ๆ คนคงเคยเรียนในวิชาสุขศึกษาว่าด้วยเรื่องเพศศึกษากันแล้วใช่มั้ยว่ามันมีวิธีการคุมกำเนิดอะไรบ้างน่ะ 
แน่นอน หลายๆ คนเชี่ยวชาญเรื่องเพศศึกษาภาคปฏิบัติกันด้วยแล้วละมั้ง 
เรื่องแบบนี้ ไม่ใช่เรื่องน่าอายนะคะ ควรจะอ่านและศึกษากันเอาไว้ เพื่อความปลอดภัยของตัวเราและคนรัก
"รักเธอ ดูแลเธอ ให้เกียรติ์เธอและ ปกป้องเธอ" ปกป้องจากอะไร หรือจากใคร ?
ก็จากตัวคุณ ๆ ผู้ชายนั่นล่ะค่ะ  . . . เพราะไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นมา คนที่ซวยที่สุดก็คือผู้หญิงค่ะ onion8

เอาล่ะ มารู้จักการคุมกำเนิดกัน
อย่างที่เคยเรียนมานะ การคุมกำเนิดมี 2 ชนิด ค่ะคือ แบบชั่วคราวและแบบค้างคืน เอ้ย ถาวร ฮ่า ๆ 
พูดถึงถาวรก่อนนะ แบบถาวรก็คือการทำ "หมั๋น" ไม่เข้าใจผู้ชายสมัยนี้ ไม่ยอมทำมีแต่จะไล่ผู้หญิงไปทำซะอย่างเดียว
ผู้หญิงถ้าทำ ก็ต้องนอนโรงพยาบาล 2 วันล่ะค่ะ ส่วนผู้ชายกลับไปได้เลย (สบายกว่ากันเห็น ๆ)
แต่ครอบครัวส่วนใหญ่ในปัจจุบันไม่ค่อยนิยมทำกันค่ะ ด้วยเพราะปัจจัยหลาย ๆ ด้านและยังมีบุรุษบางคนเข้าใจผิดว่าถ้าทำแล้วจะทำให้ sex เสื่อม บอกเลยว่าไม่จริง 
เอาล่ะ เข้าประเด็น ชั่วคราว 
การคุมกำเนิดแบบชั่วคราวนั้นมีหลายวิธีการด้วยกันเลยค่ะ ทั้งยาคุม(กิน ฝัง ฉีดเลือกเอา) ถุงยาง ห่วงอนามัย
โดยที่พูดมา สำหรับคุณผู้ชายมีอย่างเดียวคือ "ถุงยางอนามัย" ที่เหลือ สำหรับผู้หญิงทั้งนั้น . . .
ถุงยางหน้าตา ราคากลิ่นสี บลา ๆ ๆ คงไม่ต้องอธิบายกันแล้วว่ามันเป็นยังไง หรือหาซื้อที่ไหน รู้ ๆ กันอยู่นะ
มาพูดเรื่อง "ยา" เลยดีกว่า
ยาที่ว่านั้นมีทั้งแบบ ฝัง ซึ่งฝังครั้งหนึ่งอยู่ได้นานถึง 5 ปี แต่มีผลข้างเคียงนะบอกก่อนแล้วก็แพงมากด้วย
แบบ ฉีด อันนี้ต้งอฉีดทุก ๆ 3 เดือน แต่เคมีค่ะ โบกลัวเคมีท่องไว้ ยังไงก็ไม่ดีแน่ ๆ
ผู้ที่จะฉีดโดยมากจะเป็นหญิงที่แต่งงานมีลูกจนพอใจแล้วแต่ยังไม่อยากทำหมั๋นค่ะ
และยาเม็ดคุมกำเนิด ซึ่งมีไว้สำหรับ "กิน" มี 2 ประเภทค่ะ คือแบบกินรายเดือน และกินแบบ หลังเสร็จกิจ หรือแบบฉุกเฉิน

เอาล่ะ เรื่องนี้อ่านไว้แล้วคิดดี ๆ นะคะ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง ถือว่าเป็นเพียงกี่ % จากคนที่กินยาคุมทั้งหมดก็ไม่รู้ล่ะ
ผู้หญิง คนหนึ่งเธออยู่กินกับแฟน ซื้อก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ค่อนข้างธรรมดาของวัยรุ่นสมัยนี้ไปแล้วแม้ไม่อยากยอมรับก็ตาม
เธอทานยาคุมเป็นประจำ เพราะยังไม่พร้อม (ก็ดูป้องกันดีเนอะ) และไปพบแพทย์เพื่อปรีกษาแนวทางในการป้องกัน
ดูแล้วเธอป้องกันตัวเองอย่างดี จนไม่น่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้ . . .
เมื่อมีรักก็มีเลิก ในที่สุดหลังจากคบกันมาเป็นปี ๆ เธอก็เลิกกับเค้าคนนั้นไป
แต่ฝันร้ายก็เกิดขึ้นเมื่อเธอรู้ว่าเธอ "ท้อง" ทั้งที่เธอกินยาเป็นประจำ ไม่เคยขาด ทว่า แฟนของเธอไม่ยอมใช้ถุงยางเลย
เหตุเพราะ "ไม่มันส์"  แค่นั้น และคิดว่าผู้หญิงก็กินยาอยู่แล้วคงไม่เป็นอะไร
แต่ยาก็กันได้แค่ 80% เท่านั้น และยิ่งเมื่อกินติดต่อกันนาน บางครั้ง ร่างกายก็มีการดื้อยาได้เช่นกัน

น่าเศร้า ถ้าเธอท้องตอนที่ร้กกันดี คงได้มีพิธีมงคลเกิดขึ้นแล้ว
คุณผู้ชายหลาย ๆ คนไม่เคยรู้ว่า การป้องกันโดยใช้ถุงยางน่ะดูสุดแล้ว ไม่ว่าจะกินยา หรือการหลั่งนอกนั่น ก็ป้องกันได้ไม่ 100%
ถ้า ผู้ชายคนนั้นยอมใช้ถุงยางเรื่องก็คงจบลงดีกว่านี้ . . .  . . .
อย่างที่บอก สุดท้ายแล้วคนซวยก็เป็นผู้หญิง ฉะนั้น รักเธอดูแลให้เกียรติและปกป้องเธอนะคะ 
ผมขอร้องแทนสาว ๆ ทุกคน 

chon33
AV Distributor
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:11:17 PM »

แล้วมีวิธีคุมกำหนัดมั้ยครับพี่
ได้ความรู้ดีครับ ใครพร้อมที่จะทำ...แต่ยังไม่พร้อมที่จะรับผิดชอบสิ่งที่ตามมาศึกษาไว้เน้อ
Macut

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:20:40 PM »

ผมมีคำถามอ่ะครับ
1. ส่วนตัวผมใส่ถุงยางตลอดครับ กลัวพลาด  แต่ก็เห็นมันบอกไม่ 100 % อยู่ดี เลยอยากถามว่ามีอะไรที่มันจะช่วยให้ 100 % ป่ะครับ เผื่อท่านอื่นมีวิธีเด็ด ๆ
2. เรื่องทำหมั่นชายผมสงสัยนานล่ะ มันไปตัดท่อส่งอสุจิ ใช่ป่ะครับแล้วอสุจิที่เราผลิตแล้วมันจะไปหาทางออกที่ไหนอ่ะ อย่างปกติมันก็ฝันเปรียกอ่ะถ้าตัดแล้วมันจะ เอาไปเก็บไว้ไหน ครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 10:23:06 PM โดย Macut » บันทึกการเข้า

chon33

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:09:55 PM »

ตอบคุณmacutครับ  Grin    บางคนก็สงสัยว่าไปตัดท่อน้ำเชื้อแล้วจะมีน้ำพุ่งออกมาเหมือนเดิมหรือ เปล่านะ หรือว่าพอถึงจุดสุดยอดแล้วมีแต่ลมพุ่งออกมาแทน ฟี้ๆ ๆ ไม่ต้องกลัวครับ ทำหมันแล้วก็จะยังมีน้ำอสุจิพุ่งออกมาได้เหมือนเดิมครับ ปริมาณก็ยังเท่าเดิมไม่เปลี่ยนแปลง เพียงแต่ว่าในน้ำอสุจินั้นไม่มีตัวอสุจิออกมายั้วเยี้ยให้กังวลใจ บางคนก็ไม่รู้คิดได้ยังไง กลัวว่าไปตัดท่อแล้วน้ำอสุจิที่มันไม่ออกมา มันจะอั้นขังอยู่ข้างในหรือเปล่า ยุ่งกันไปยุ่งกันมาน้ำอสุจิมันจะคั่งจนล้นอยู่ในถุงอัณฑะหรือเปล่า ก็ไม่ต้องไปกังวลนะครับ เพราะน้ำอสุจิไม่ได้ไปคั่งค้างที่ไหนหรอกครับ ตัวอสุจิที่ถูกขังเอาไว้ในอัณฑะก็ยังคงอยู่อย่างนั้น ไม่ปล่อยมาก็ไม่สร้างเพิ่ม ตัวอสุจิมันก็อยู่ของมันไป ออกไปไหนไม่ได้ก็ไม่เห็นมันบ่นอะไรนี่ครับ

ที่สำคัญเจ้าท่อนำอสุจิที่ว่านี้ก็ไม่ได้มีระบบประสาทอะไรที่มัน เกี่ยวข้องกับความรู้สึกทางเพศเลย ไม่มีใครที่สามารถจับๆ ถูๆ ไถๆ แถวโคนอัณฑะแล้วถึงจุดสุดยอดได้ (ถ้าทำได้มาเล่าให้ฟังหน่อยก็แล้วกัน) จุดรับความรู้สึกพึงพอใจทางเพศของผู้ชายก็จะมากที่สุดตรงส่วนหัวของอวัยวะ เพศที่มันสีแดงๆ ม่วงๆ ตรงนั้นแหละครับ ส่วนที่ลำตัวอวัยวะเพศชายก็จะมีความรู้สึกน้อยลงมาเรื่อยๆ ถ้าทำหมันเสร็จเรียบร้อย ตรวจดูแล้วส่วนหัวยังอยู่ดี รับรองได้เลยครับว่าระบบประสาทเกี่ยวกับเรื่องอย่างว่ายังอยู่ครบถ้วน ไม่ได้ขาดหายไปแม้แต่เส้นเดียว 
aniyakana
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:13:49 PM »

โอ rap บน ความรู้  สุด ติ่ง เรื่อง นี้ผมก็ไม่รูไม่เคยทำหมั๋น แต่ คนสูงอายุแถวบ้านเค้าบอก มัน ก็ยังมี แต่มีไม่เยอะ

Macut

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 12:13:28 AM »

โอ้ ขอบคุณท่าน chon33 ครับ 

ถามอีกติ๊ดครับ แล้วตัวอสุจิมันอยู่นาน มันไม่หมดอายุไขเหรอครับ แล้วถ้ามันตายแล้วศพมันจะไปไหนต่ออ่ะครับ

e001
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:44:16 AM »

ขอบคุนสำหรับสาระดีๆคับ
chon33

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 07:57:16 PM »

ถามอีกติ๊ดครับ แล้วตัวอสุจิมันอยู่นาน มันไม่หมดอายุไขเหรอครับ แล้วถ้ามันตายแล้วศพมันจะไปไหนต่ออ่ะครับ
หาตั้งนานกว่าจะเจอ Grin http://www.blognone.com/node/6873 หากไม่มีการใช้(หลั่ง) ก็จะไม่มีการผลิตเพิ่ม แลับางส่วนที่ปล่อยออกมาที่ค้างอยู่ตรงที่เราไปอุดมันไว้ ก็ไม่มีผลเสียอะไร นานๆไปอาจจะรวมเป็นท่อไปเลย (ท่อตัน) แต่เวลาแก้หมัน โอกาศที่อสุจิจะผลิตอย่างเดิม น้อยลงมาก เพราะว่าไม่ได้ผลิตเพิ่มมานานแล้ว
aniyakana
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:36:01 PM »

55555+  ถ้า มัน ตาย ก็ขุดหลุม ฝัง ซิ ครับ     

5555+ แค่หลั่ง มันก็ตาย แล้ว คงได้ ฝัง กัน   จนเมื้อย 5555

หน้า: [1] พิมพ์