เมษายน 30, 2024, 04:01:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับคอสะสม av เอามาแชร์กันเผื่อได้ความรู้ใหม่ๆครับ  (อ่าน 10997 ครั้ง)
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 11:17:44 AM »

นี่เป็นข้อมูลการตามเก็บสะสมหนังของผมที่ทำมานานแล้ว

เอามาเล่าให้ฟัง เผื่อจะมีคนมาแชร์ความรู้เพิ่ม ว่าอาจจะมีอีกหลายวิธีที่ทำได้

มีอะไรพิมพ์คุยกันในนี้เลยนะครับ ไม่ต้อง pm คนอื่นจะได้รู้ไปด้วย

ปกติหนังที่หาโหลดไม่ได้ ผมก็จะซื้อเอาจากเวปท่า ตอนแรกก่อนจะเจอ maxjav หนังออกใหม่ก็ซื้อเลย ถ้าอยากได้

พักหลังๆ พอซื้อไป รอซักพัก หนังก็มีมาให้โหลด เริ่มเสียดายตังส์ แถมยังต้องเสียเวลามาแปลงหนังให้ดูได้ทุกเครื่องอีก

ก็เลยตัดใจยอมรอ หนังออกใหม่ รอให้มีที่โหลด จากนั้นค่อยซื้อหนังที่คิดว่า คงไม่มีคนเอามาปล่อยแน่ๆ

จากนั้นก็รอซื้อเฉพาะช่วงที่มี sell หรือโปรโมชั่น พูดง่ายๆคือขี้เหนียวขึ้นเรื่อยๆครับ 

และล่าสุดผมก็มีวิธีประหยัดตังส์แบบใหม่ คือใช้วิธี subscribe chanel ของเวป R18 เอา

ตอนแรกลองสมัครแบบ 2 วันดูก่อน แค่ประมาณ 30 กว่าบาท ก็พบว่า โอเคใช้ได้เลย แต่มันดูแบบ stream ได้อย่างเดียว

ถ้าอยากเก็บต้องแคปเจอร์เอา ทีนี้ถ้าเป็นหนัง HD ระหว่างดู ในระยะเวลา 2 ชั่วโมง ผมว่ามันต้องมีกระตุกแน่ๆ อย่างน้อย 1-2 วินาที ซึ่งผมไม่ยอมครับ  หนังที่เก็บมันต้องมีคุณภาพสูงสุด ก็เลยไม่ได้สนใจต่ออายุ

แต่ๆครับ พอหมดเวลาsubscribe 2 วัน R18 มันต่ออายุให้อัตโนมัติ  แถมต่อให้ 1 เดือน ไม่ใช่ 2 วัน

ซึ่งหมายความว่าผมต้องจ่ายเต็ม 1 เดือน 

โมโหมาก กำลังจะเมล์ไปด่ามัน พิมพ์ไปได้ 2-3 บรรทัด นึกคำด่าต่อไม่ออก 

เลยเปลี่ยนใจ ไหนๆก็เสียตังส์ล่ะ มันหักไปแล้ว ไปหาอะไรดูดีกว่า

คราวนี้ถึงได้รู้ว่าเวอร์ชั่น 1 เดือน มันดาวโหลดได้ครับ อ้าวววว แบบนี้ก็สวยเดะ 

ปัญหาหนังHDกระตุกหมดไป เพราะเราดาวโหลดแล้วเปิดจากเครื่องแคปเจอร์เอาก็ได้

แค่พึงระวังไว้ว่า หนังที่โหลดมามีอายุแค่ 1 เดือน เราต้องแคปเจอร์เก็บไว้ก่อน ถึงจะดูได้ตลอดไป

ซึ่งผมเริ่มมองเห็นความคุ้มของมันแล้ว จ่ายไปไปถึงพันบาท แต่จะได้หนัง HD SD หายาก ไม่ต่ำกว่า 30 เรื่อง

ตีไปว่า หนัง HD วันละเรื่อง หนัง SD วันละ 5 เรื่อง ผมมีคอมส่วนตัวในห้องนอน 2 เครื่อง ก็คูณสองไปเลย

คุ้มยิ่งกว่าแฟลตปลาทอง 

ทำไมผมถึงบอกว่าได้หนัง HD แค่วันละเรื่อง เรามาดูขั้นตอนกัน

ก่อนอื่นระบุเสปคคอมผมก่อนครับ เพราะมันมีผลต่อเวลาที่เร็วกว่าช้ากว่าของแต่ละท่าน
เสปคค่อนข้างเก่ามาถึงกลางๆ

cpu : core i7 2600 3.4GHZ
ram : 16 GB
vga : 9800GTX สมัยซูสีไทเฮา
hd ระบบปฏิบัติการ : 120 GB. SSD Kingston Hyper-X
hd ที่แคปเจอร์ : 240 GB. SSD Intel 335 Series
hd เก็บหนังในเครื่อง :  2 TB. SATA-III Seagate  2 ตัว นอกนั้นเก็บไว้ข้างนอกหมด
monitor : Dell 29 นิ้ว resolution 2560x1080 จอยาวออกด้านข้าง

ส่วนโปรแกรมที่ใช้แคปเจอร์คือ Mirillis เวอร์ชั่น 1.9.12
โปรแกรมที่ใช้ตัดต่อวิดีโอในขั้นตอนสุดท้ายคือ sony vegas 13 64 bit

ขั้นตอนมีดังนี้ครับ
1.โหลดหนังจาก r18
2.ทำเพลยลิสต์ ด้วยการเอาคลิปสั้นๆใส่ไปใน โฟลเดอร์ playlist ด้วย
เพราะผมต้องการแคปเจอคุณภาพสูงสุดตั้งแต่วินาทีแรกของหนัง
แต่ R player มันทำไม่ได้ มันจะมี tool bar โผล่มาให้รำคาญลูกตา ใน 5 วินาทีแรก
ดังนั้นวิธีการคือต้องให้มันเล่นหนังต่อเนื่อง โดยเริ่มจากคลิปวิดีโอสั้นๆที่เราใส่เข้าไป
แล้วเราค่อยไปตัด ช่วงแรกออก
3.แคปเจอร์ใช้เวลาreal time ตามเวลาจริงของหนัง
4.โยนหนังที่แคปเจอร์มาเข้าไปตัดต่อในเวกัส โดยยึดคุณภาพสูงสุดตามต้นฉบับ
5.เรนเดอร์หนังออกเก็บเป็นอันเสร็จขบวนการ

โดยส่วนใหญ่หนังที่ผมเลือกทำจะเป็นหนัง FHD ขนาด 1920x1080 ไฟล์ wmv

อย่างเช่นเรื่องล่าสุดที่ผมเลือกทำเมื่อ 3 วันก่อน คือ รหัส TEAM-056 ของน้อง An Tsujimoto ที่ยังไม่มีแบบ FHD ออกมาให้โหลด

หนังเรื่องนี้มีความยาว 2 ชั่วโมง 36 นาที

ผมใช้เวลาแคปเรียลทาม และโยนเข้าเวกัสเรนเดอร์ ใช้เวลาทั้งหมด 2.36+11.2 หรือเกือบ 14 ชั่วโมง

คือเรนเดอร์ก่อนนอน ตื่นมายังไม่เสร็จก็ไปทำงาน ปล่อยทิ้งไว้ เลิกงานกลับมาถึงได้ดูครับ

และถ้า maxjav เอาหนังเรื่องมาให้โหลดภายในอาทิตย์นี้ ผมก็คงเซ็งอีกแล้ว 

ผมกำลังหาวิธีที่จะทำให้เร็วกว่านี้โดยได้คุณภาพวิดีโอสูงสุด ใครมีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

กำลังคิดว่าจะเอาหน้าจอเล็กกว่านี้มาแคปเจอร์ ตอนเรนเดอร์อาจจะเร็วขึ้นก็ได้

ชอบดูเอวี
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 12:32:00 PM »

ตอนนี้เลิกโหลด หันมาดุออนไลน์อย่างเดียวสบายกว่ากันเยอะเลยครับ ปล่อย ปละ ละ วางไปได้เยอะแล้ว หลังจากโลดมาเป็นเวลายาวนานร่วม 10 ปี ก็ค้นพบสัจจะธรรมชีวิต ว่าสุดท้ายชีวิตคือการปล่อยวาง อย่าไปยึดติดกับอะไรมากครับ มีก็ดูไม่มีก็ไม่ดุครับ รู้จักไม่มีในสิ่งที่อยากได้ และพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีอยุ่ดีที่สุด ลดความอยาก และรุ้จักพอนั่นเอง ถ้ารุ้จักพอชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 04:23:00 PM โดย avfever888 » บันทึกการเข้า
moo699

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 12:41:59 PM »

ความพยายามของท่านสูงมากฮะ
นับถือเลยฮะ
Lord Barry
เหลนไฟใจสยิว

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 04:18:23 PM »

กระทู้ทรงคุณค่า

นับถือใจท่านมาก

ผมคนนึง อยากเก็บหนังแบบคุณภาพเหมือนกัน

mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 09:10:51 PM »

ขอบคุณครับ

มันทำให้รู้ถึงความยากลำบากในการ เก็บหนัง เลยทีเดียว

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
YUYUYUYU
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 09:24:08 PM »

ถ้าหากท่านใช้ เวลา"แคปเรียลทาม และโยนเข้าเวกัสเรนเดอร์ ใช้เวลาทั้งหมด 2.36+11.2 หรือเกือบ 14 ชั่วโมง"
ผนแนะนำให้ render ด้วย  https://handbrake.fr/downloads.php ครับ ใช้เวลาเร็วกว่ามาก
jakkajee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 07:48:14 AM »

เรื่องสะสม AV นี่เดี๋ยวนี้ผมสบายใจมากเพราะมีทางเลือกเยอะแยะเต็มไปหมด ไม่กลัวแล้วว่าอยากได้แล้วจะไม่ได้ ล่าสุดก็เพิ่งสอยแผ่นกราเวียร์หายากไปสองแผ่น (ของอดีตนางแบบโฆษณาหนึ่งแผ่น) แล้วคิวต่อไปก็จะเป็นแผ่นหนังเก่าของนางเอก AV ที่เธอเล่นก่อนเข้าวงการ
เรียกว่าอะไรที่เป็นดีวีดี เดี๋ยวนี้โอกาสหาได้ค่อนข้าง 100% โอกาสเก็บคอลเลคชั่นอย่างครบถ้วนสมบูรณ์จึงแทบ 100% เช่นกัน..
อย่างเดียวที่ยังหาไม่ได้ คืองานเก่าๆที่เป็น VHS ที่ไม่มีใน DMM และ Makepinkkylove ถ้าเจอวิธีได้งานเหล่านี้มาเมื่อไร ก็เท่ากับว่ามีช่องทางครบทุกช่องอย่างสมบูรณ์..

htc_q
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 10:46:20 AM »

อยากได้หลายเรื่องเลย render แล้วหนังมันคมขึ้นเหรอครับ
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 11:20:53 AM »

ตอบท่านYUYUYUYU
ขอบคุณที่แนะนำครับ โปรแกรมhandbreak ผมเคยลองใช้แล้วมันปรับresolutionแบบคัสตอมไม่ไ่ด้ทั้งๆที่มีฟังก์ชั่นทำงานอยู่ครับ

handbreak  น่าจะเหมาะกับการแปลงไฟล์หนังที่ไม่ต้องดัดแปลงอะไรมาก  ส่วนไฟล์ที่ผมต้องใช้นี่มันเป็นไฟล์แคปเจอร์
ที่ขนาด resolution ไม่ใช่แบบมาตรฐาน ต้องมีการ crop แล้วก็ ตัดบางช่วงที่เป็นรอยต่ออยู่ประจำ
จึงไม่เหมาะกับงานของผมครับ

ตอบท่านhtc_q เรนเดอร์แล้วภาพไมไ่ด้คมชัดขึ้นครับ คุณภาพสูงสุดได้แค่แค่เท่าต้นฉบับ
แต่ประโยชน์ของมันคือได้หนังต้นฉบับที่ไม่มีลายน้ำให้รกตา หนังที่แจกๆกันอยู่ มันมีลายน้ำของเวปแจก
และอีกอย่าง บางเรื่องแปลงมาลวกๆคุณภาพต่ำ resolution ก็มาต่ำกว่าต้นฉบับ คือเค้าทำเอาเร็วเข้าว่า ไม่คำนึงถึงคุณภาพครับ

สำหรับคอเก็บสะสมอย่างผมเลยต้องทำเอง จริงๆไม่ค่อยได้ดูด้วยซ้ำ แต่ยอมรับว่าเป็นโรคจิตในการเก็บสะสมครับ 
mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:24:01 PM »

ท่าน jakkajee สอยแผ่นแท้อีกแล้วเหรอ

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์